Milbyrne

Là chương trình tin nhắn tức thời (gian) (instant messenger) phổ biến nhất tại Việt Nam hiện nay, Yahoo Messenger vẫn bất ngừng cải tiến và nâng cấp qua từng phiên bản để đem đến cho người dùng những trải nghiệm thú vị nhất. Phiên bản 9.0 được coi là bước tiến lớn với những chức năng tuyệt cú vời như status tiếng Việt, xem link ảnh, video,...ngay trong cửa sổ chat...

Nhưng Yahoo vừa không dừng lại ở đó. Mới đây, trên mạng vừa xuất hiện bản "rò rỉ" của Yahoo Messenger 10. Mặc dù đây mới chỉ là phiên bản pre-alpha, chưa được Yahoo công bố chính thức, nhưng những gì phiên bản này đem lại rất hứa hẹn và đáng quan tâm.

Bạn có thể download YM phiên bản 10.0.0.331 tại đất chỉ: , dung lượng 15,85MB. YM 10 sẽ cài đè lên phiên bản cũ (nếu có), quá trình cài đặt nhanh gọn và chỉ sau khoảng 1 phút là 10 sẽ sẵn sàng cho bạn khám phá.

Với giao diện log-in mới của YM 10, có thể đoán trước rằng sẽ bất còn các phiên bản bản đất hóa nữa. Bạn có thể tùy chọn ngôn ngữ cho mỗi lần đăng nhập. Trong trường hợp YM chưa có sẵn ngôn ngữ đó, chương trình sẽ tự động download các dữ liệu cần thiết về:

Thử nghiệm cho thấy, YM 10 ngốn RAM khá nhiều so với YM 9. Trên Windows 7 với 2GB RAM, YM 10 cần khoảng 80MB bộ nhớ so với 40MB của YM9. Điều này bất phải là vấn đề lớn so với các máy tính mới hiện nay, nhưng sẽ khiến những bạn dùng máy có cấu hình bất cao phải cân nhắc. Bù lại, YM 10 log-in và làm chuyện một cách nhanh chóng, gọn nhẹ chứ bất tỏ ra "nặng nề" như YM 9.

Điểm mới đáng chú ý nhất trong YM 10 chính là tab Y! Updates, cho phép bạn có thể theo dõi các thông tin cập nhật từ bạn bè một cách dễ dàng nhất. Bạn có thể xem các thông tin trên blog 360, 360 plus, Yahoo! profiles... ngay khi chúng được cập nhật. Trong thời (gian) gian online, bạn còn có thể xem quá trình thay đổi status của bạn bè mình. Đây quả thực là điều thú vị "bất ngờ" mà YM 10 đem lại:

Việc quản lý các thông tin cập nhật một cách khá dễ dàng bằng cách vào menu Messenger/Preferences, chọn tab Yahoo! Updates và nhấn vào Customize Yahoo! Updates . Bạn có thể lựa chọn các nguồn tin sẽ được hiển thị cũng như các nick tương ứng cần cập nhật. Các nguồn tin mà Y! Updates hỗ trợ rất phong phú và vì vậy có thể làm bạn "hoa mắt", thế nên hãy chọn những thứ thích hợp.

Vì mới ra mắt nên hầu hết các công cụ hỗ trợ cho Yahoo Messenger bất làm chuyện tốt trên phiên bản 10.0. Tuy nhiên, thủ thuật cơ bản là chat nhiều nick trên YM dùng trên các phiên bản cũ vẫn có hiệu lực với YM 10. Bạn có thể thực hiện các bước sau:
- Vào start/run, gõ regedit
- Trong cửa sổ registry editor, tìm đến khóa HKEY_CURRENT_USER -> Software -> Yahoo -> Pager -> Test
- Tạo một String Value mới với tên là Plural, đặt giá trị của nó là 1.

chức năng gửi file trong Yahoo 10 cũng được đánh giá tốt hơn các phiên bản trước. Thử nghiệm cho thấy, gửi một file có dung lượng khoảng 8M từ YM 10 đến YM 9 chỉ hết khoảng 2 phút, nhanh hơn hẳn so với gửi từ YM 9.0. Nếu gửi giữa 2 phiên bản YM 10 với nhau thì còn nhanh hơn nữa. YM 10 cũng cải thiện đáng kể tình trạng lỗi khi gửi file từng rất khó chịu trong các phiên bản trước đó.

Một điểm cộng nữa của YM 10 là tuy mới chỉ là phiên bản pre-alpha, nhưng vẫn rất ổn định, trong suốt quá trình sử dụng hầu như bất thấy xuất hiện trục trặc nào, bất như phiên bản 9.0 beta vừa từng nhận phải nhiều lời "phàn nàn" vì nhiều lỗi. Đây sẽ là lý do hợp lý để bạn có thể sử dụng phiên bản 10.0 mà bất phải cân nhắc lựa chọn giữa chức năng và sự ổn định.

Hy vọng cùng với thời (gian) gian, YM 10 sẽ tiếp tục được cập nhật các chức năng mới, hiệu quả và tiện dụng hơn. Nhưng ngay từ lúc này, bạn vừa có thể hết hưởng những điều thú vị đến cùng Yahoo Messenger 10 rồi đấy.

Dinsmore

Trích:

ηhok §ad

Một điểm cộng nữa của YM 10 là tuy mới chỉ là phiên bản pre-alpha, nhưng vẫn rất ổn định, trong suốt quá trình sử dụng hầu như bất thấy xuất hiện trục trặc nào,

Vẫn chưa Final à bạn ? Mình thấy thằng này lâu rùi mà, mãi chưa ra Final

fuck_me

Trích:

silanh

Yahoo 10 này bị lỗi Video call va Voice call. Nếu sửa được lỗi này thì hay quá..

tui cũng bị lỗi này khi xài bản có tiếngViệt, nhưng khi cài lại bản chỉ tiếng ANh thì OK.

tidus_ndk

Trích:

nokia7650

tui cũng bị lỗi này khi xài bản có tiếngViệt, nhưng khi cài lại bản chỉ tiếng ANh thì OK.

Bạn có thể gửi cho mình bản TA được không? Thanks

quoctoan_ptit

Trích:

silanh

Bạn có thể gửi cho mình bản TA được không? Thanks

Trích:

nguyenthebinh11

ai cho link bản English đi!!!

thanks.

Down ở đây nha:

Sloane

Trích: