Mình có đọc vài bài hướng dẫn cấu hình SIEMENS Gigaset SE261, nhưng khi làm theo thì không kết nối internet được, hóa ra bị vướng ở chỗ NAT, phải tick vào ô enable NAT mới được

NAT được hiểu cơ bản là giúp bạn truy cập internet sau khi đã có IP, nếu không tick vào ô Enable NAT, thì sẽ có hiện tượng là có IP của nhà cung cấp, nhưng không truy cập internet được

Ok, các bước tiến hành:

1) Reset modem về nguyên dạng ban đầu bằng cách lấy que tăm nhỏ chọc vào cái lỗ nhỏ xíu ở phía sau modem, ấn và giữ tầm 1 phút, đến khi nào thấy mấy cái đèn tự tắt và tự bật lại TOÀN BỘ mới ok, còn nếu mới giữ chút đã bỏ ra là không được đâu

2) Dùng trình duyệt web truy cập địa chỉ 192.168.1.1, gõ username/password là admin/admin hay MegaVNN/MegaVNN

3) Ấn vào Wizard, với gói cước MegaVNN của VNPT thì chọn VPI là 8, và VCI là 35; còn gói cước MegaVNN You hay gói cước của FPT/Viettel thì tự Google nhé

4) Ấn Next và chọn

WAN Connection Type: PPP over Ethernet(PPPoE)

và chọn LLC/SNAP

5) Chọn Obtain an IP address automatically và tick vào ô Enable NAT (phải tick cái này để có thể truy cập internet)

6) Lấy hợp đồng ra, gõ cái PPP Username/ PPP Password, cái này mỗi hợp đồng là mỗi cái khác nhau nhé

và chọn PPP Connection Type: Continuous

7) Ở bước 7 này nó tự cấu hình cho mình Dài quá nên các bạn xem hình nhé

lưu lý là chỗ DHCP Server, phải tick vào ô Enable DHCP Server thì mới truy cập được internet nhé Ai không tick cái này thì dùng switch sẽ không truy cập được internet đâu

8) Và bước này, nó sẽ hiện ra cái bảng tóm tắt những gì đã làm trước đó, các bạn xem hình nhé

Ấn Finish để hoàn thành

-------

Chờ tầm 2 phút, các bạn sẽ truy cập được itnernet

Bài viết này hy vọng giúp được các bạn, cần hỗ trợ gì cứ nhắn mình nhé!

Các chủ đề có liên quan khác