tuanduyvp

Nhiều người cho rằng việc lắp đặt camera giám sát là việc không hề đơn giản, nhưng đó chỉ là suy nghĩ của bạn trước khi đọc bài này. Sau khi đọc xong bài viết này, CMV tin rằng bạn có thể hoàn toàn tự tin và có thể tự lắp đặt camera quan sát cho căn nhà của mình thay vì phải mất chi phí thuê người làm

Bước 1: Xác định vị trí đặt camera. Đây là bước đầu tiên cũng là bước vô cùng quan trọng bởi vì lựa chọn 1 vị trí thích hợp để camera quan sát có thể có góc quay tốt để quay lại toàn cảnh những góc quay bạn cần quan sát, nhưng vẫn phải đảm bảo không bị ảnh hường bởi nắng mưa, ẩm thấp,... để không gây ảnh hưởng đến tuổi thọ của camera an ninh. Lắp đặt camera quan sát ở vị trí không bị ngược sáng để đảm bảo hình ảnh luôn chất lượng tốt nhất. Việc chọn vị trí này phục thuộc vào mục đích quan sát của bạn

Bước 2: Xác định vị trí đặt đầu ghi: Bước này cũng là 1 bước quan trọng không kém. Tại sao lại nói là quan trọng? Bởi vì đầu ghi là nơi lưu trữ toàn bộ hình ảnh được camera quan sát ghi lại, chắc hẳn chẳng khách hàng nào muốn thấy nơi lưu trữ toàn bộ hình ảnh của camera quan sát bị điều chỉnh hay xoá mất dữ liệu. Chúng tui khuyên bạn nên đặt đầu ghi tại một vị trí án toán, ít bị xáo trộn, dịch chuyển, tránh bị xâm nhập và phá hoại. Nên để đầu ghi cạnh TV, màn hình hiển thị để thuận tiện cho việc lắp đặt và xuất ra màn hình

Bước 3: Treo camera lên vị trí cần lắp đặt camera quan sát: Tuỳ vào trần bê tông hay thạch cao mà sẽ có các phương tiện để sử dụng cho thích hợp. Với trần bê tông, bạn cần sử dụng khoan chuyên dụng, Nếu chỉ là trần thạch cao, bạn hoàn toàn có thể chỉ sử dụng một chiếc tua-vit đủ để cố định camera. Việc này nếu bạn không phải là dân xây dựng thì tốt nhất nên nhờ tới người rành trong lĩnh vực này sẽ không gặp phải nhiều khó khăn

Bước 4: Đi dây

1. Chọn dây cáp: Chúng tui khuyến khích khách hàng nên sử dụng dây cáp của Vinacap Dây cáp này vừa kết hợp cả dây cáp nguồn với cáp tín hiệu. Rất tiện dụng cho bạn đi cài đặt hệ thống mà không cần quá nhiều loại dây.

]
Dây cáp chất lượng rất cần thiết khi lắp đặt camera quan sát​

>>> tham khảo:

2. Chọn đường đi dây từ ngoài vào trong nhà sao cho tiết kiệm và thẩm mỹ nhất.

Hướng đi dây khi lắp đặt camera quan sát​

3. Dẫn tất cả dây tín hiệu nối camera quan sát với đầu thu

Nối dây cap từ đầu thu đến camera​

4. Đối với đi dây nguồn, bạn có hai sự lựa chọn
- hay là đi riêng, mỗi một dây nguồn sẽ qua một adapter riêng và với nguồn điện
đi dây diện cho camera một cách riêng biệt
- hay là tất cả đều qua một adapter chung và tới tới nguồn điện
đi dây diện chung tất cả

Cuối cùng cắm đầu thu vào nguồn điện, tất cả các thiết bị đều được kết nối và bạn có thể quan sát dễ dàng qua màn hình. Thực hiện một vài thao tác cài đặt được hỗ trợ từ kỹ thuật của chúng tui là bạn đã có hệ thống camera quan sát qua mạng, điện thoại

Nếu căn hộ, văn phòng của bạn không thuận tiện cho việc đi dây hay đơn giản là bạn không muốn hệ thống dây cáp phức tạp thì bạn có thể sử dụng hệ thống camera không dây IP, với các chức năng đầy đủ không hề thua kém so với lắp đặt camera analog

>>> xem thêm:

Các chủ đề có liên quan khác