Valentin

Trích: Nguyên văn bởi minhthi78 Mình ĐK thế này nhé:Bên mua thanh toán 70% HĐ:Nợ 112: 90.000.000Có 131: 90.000.000Khi công ty bạn bán hàng:Nợ 131: 128.571.428 Có 511 Có 3331Khi công ty bạn mua hàng:Nợ 156Nợ 1331 Có 331: 20.000.000Sau khi cấn trừ công nợ thì bên mua hàng sẽ chuyển cho bạn một khoản:Nợ 112: 18.571.428Có 131: 18.571.428Bạn xem lại nha cty bạn ấy muốn để khoản nợ rồi cấn trừ luôn vào trước hàng của KH, bất phải làm nhiều NV như vậy đâu

damchet

Trích: Nguyên văn bởi hoangnghja cty bạn ấy muốn để khoản nợ rồi cấn trừ luôn vào trước hàng của KH, bất phải làm nhiều NV như vậy đâu Nhận 70% giá trị hợp cùng sau khi ký, sau đó nhận hàng mới thanh toán 30%.02 hoá đơn 2 ngày khác nhau.

Kenn

Trích: Nguyên văn bởi minhthi78 Nhận 70% giá trị hợp cùng sau khi ký, sau đó nhận hàng mới thanh toán 30%.02 hoá đơn 2 ngày khác nhau. Thì như mình vừa ĐK ở trên rồy đó, nếu mún bạn có thể thêm 30% vào

Stanhop

Trích: Nguyên văn bởi minhhuong08 Em có vấn đề này nhờ cả nhà đưa ra ý kiến giúp em:Bên em có ký HĐKT cung cấp vật tư cho họ. Trong điều khoản HĐ nêu: bên mua sẽ thanh toán 70% HĐ, còn lại 30% sẽ thanh toán xong khi nhận hàng.Mặt khác cty em cũng lấy vật tư bên họ. Số trước mua vật tư này hai bên cty cùng ý thanh toán đối trừ công nợ.Bên mua sẽ thanh toán 70%HĐ tương đương là 90trCòn số trước bên em lấy hàng là 20tr( 2 hoá đơn 2 ngày khác nhau)đối trừ công nợ thì bên mua sẽ chỉ phải ck qua ngân hàng là 70trNhư vậy em sẽ định khoản Tk131 ntn đây ạ?Mới bạn Khách đưa ra ý kiến giúp mình. thanks Khoản đối trừ ban có thể định khoản trên TK 131 và 331

Breandan

mình chỉ đưa ra các định khoản để giúp bạn ấy bù trừ công nợ còn 30% còn lại tất nhiên là hạch toán bình thường rồi.

svishop

Thank ban minhhuong quan tam den minh minh không rõ lam ve cau hoi cua ban nên theo ý hieu cua minh thì bạn ht 2hoá đơn mua và bán bình thường, khi theo dõi công nợ bạn đối trừ 2hoá đơn:khi số còn lại cty kia ck trả cho cty bạnNợ Tk112có 131: 70t

giet_nguoi

Trích: Nguyên văn bởi minhhuong08 Em có vấn đề này nhờ cả nhà đưa ra ý kiến giúp em:Bên em có ký HĐKT cung cấp vật tư cho họ. Trong điều khoản HĐ nêu: bên mua sẽ thanh toán 70% HĐ, còn lại 30% sẽ thanh toán xong khi nhận hàng.Mặt khác cty em cũng lấy vật tư bên họ. Số trước mua vật tư này hai bên cty cùng ý thanh toán đối trừ công nợ.Bên mua sẽ thanh toán 70%HĐ tương đương là 90trCòn số trước bên em lấy hàng là 20tr( 2 hoá đơn 2 ngày khác nhau)đối trừ công nợ thì bên mua sẽ chỉ phải ck qua ngân hàng là 70trNhư vậy em sẽ định khoản Tk131 ntn đây ạ?Mới bạn Khách đưa ra ý kiến giúp mình. thanks Chào bạn!Theo ý của mình thì định khoản như sau:N 131 70 tr C 112 70trN 156 20 tr C 131 20trĐó là ý kiến của hạnh bất biết cả nhà như thế nào

Jeffrey

Trích: Nguyên văn bởi minhhuong08 Em có vấn đề này nhờ cả nhà đưa ra ý kiến giúp em:Bên em có ký HĐKT cung cấp vật tư cho họ. Trong điều khoản HĐ nêu: bên mua sẽ thanh toán 70% HĐ, còn lại 30% sẽ thanh toán xong khi nhận hàng.Mặt khác cty em cũng lấy vật tư bên họ. Số trước mua vật tư này hai bên cty cùng ý thanh toán đối trừ công nợ.Bên mua sẽ thanh toán 70%HĐ tương đương là 90trCòn số trước bên em lấy hàng là 20tr( 2 hoá đơn 2 ngày khác nhau)đối trừ công nợ thì bên mua sẽ chỉ phải ck qua ngân hàng là 70trNhư vậy em sẽ định khoản Tk131 ntn đây ạ?Mới bạn Khách đưa ra ý kiến giúp mình. thanks Theo tớ hiểu thì công ty bạn vừa mua hàng chịu của công ty A 20tr ( vừa nhận hàng và nhận hóa đơn).Sau đấy cty bạn lại ký hợp cùng bán hàng cho cty A ( thanh toán như bạn vừa ghi trên).Công ty bạn và cty A muốn đối trừ công nợ 20 triệu vào khoản thanh toán trước trước hàng 70% ( = 90tr).Trường hợp này cty bạn mới chỉ nhận được 70 qua ngân hàng. Chưa giao hàng cho khách hàng, chưa lập hóa đơn.Tớ hạch toán thế này bạn xem có ok k nhé1. Khi cty bạn mua hàng của cty A, kt ghi:Nợ 152, 153Nợ 133Có 331 : 20tr2. Khi cty A trả 70% trước tạm ứng và đối trừ vào công nợ, kt ghi:Nợ 112: 70trNợ 331: 20trCó 131: 90trCả nhà cho e ý kiến ạ

Laurenz

Trích: Nguyên văn bởi huong943 Theo tớ hiểu thì công ty bạn vừa mua hàng chịu của công ty A 20tr ( vừa nhận hàng và nhận hóa đơn).Sau đấy cty bạn lại ký hợp cùng bán hàng cho cty A ( thanh toán như bạn vừa ghi trên).Công ty bạn và cty A muốn đối trừ công nợ 20 triệu vào khoản thanh toán trước trước hàng 70% ( = 90tr).Trường hợp này cty bạn mới chỉ nhận được 70 qua ngân hàng. Chưa giao hàng cho khách hàng, chưa lập hóa đơn.Tớ hạch toán thế này bạn xem có ok k nhé1. Khi cty bạn mua hàng của cty A, kt ghi:Nợ 152, 153Nợ 133Có 331 : 20tr2. Khi cty A trả 70% trước tạm ứng và đối trừ vào công nợ, kt ghi:Nợ 112: 70trNợ 331: 20trCó 131: 90trCả nhà cho e ý kiến ạ Cái này bạn làm trái ngược trả toàn rồi đó.Cty này là cty xuất hàng, rồi cũng mua hàng của cty kia..

namdinh

Trích: Nguyên văn bởi hoangnghja Cái này bạn làm trái ngược trả toàn rồi đó.Cty này là cty xuất hàng, rồi cũng mua hàng của cty kia.. đúng mà khi cty mua hàng thì làm cho nguyên vật liệu, công cụ công cụ tăng ghi Nợ 152.mua hàng nên cty được khấu trừ thuế đầu vào Nợ 133Bạn mua chịu nên khoản phải trả người bán tăng và hạch toán Có TK 331Khi đối trừ công nợ thì tài khoản phải trả người bán giảm do đối trừ 20 tr nên ghi Nợ 331. khách hàng ứng truớc trước hàng số trước lúc này sẽ làm cho Phải thu của khách hàng giảm và htoan Có 131. Chuyển trước bằng ngân hàng làm cho Tk trước gửi ngân hàng tăng htoan Nợ 112.nguợc ở đâu hả bạn?

minh_nhi

Trích: Nguyên văn bởi huong943 đúng mà khi cty mua hàng thì làm cho nguyên vật liệu, công cụ công cụ tăng ghi Nợ 152.mua hàng nên cty được khấu trừ thuế đầu vào Nợ 133Bạn mua chịu nên khoản phải trả người bán tăng và hạch toán Có TK 331Khi đối trừ công nợ thì tài khoản phải trả người bán giảm do đối trừ 20 tr nên ghi Nợ 331. khách hàng ứng truớc trước hàng số trước lúc này sẽ làm cho Phải thu của khách hàng giảm và htoan Có 131. Chuyển trước bằng ngân hàng làm cho Tk trước gửi ngân hàng tăng htoan Nợ 112.nguợc ở đâu hả bạn? Cty của người ta bán hàng, thu trước 70% mà bạn hạch toán như vậy sao?

Yogi

Định khoản nghề vụ này ntn? -' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-Em có vấn đề này nhờ cả nhà đưa ra ý kiến giúp em:Bên em có ký HĐKT cung cấp vật tư cho họ. Trong điều khoản HĐ nêu: bên mua sẽ thanh toán 70% HĐ, còn lại 30% sẽ thanh toán xong khi nhận hàng.Mặt khác cty em cũng lấy vật tư bên họ. Số trước mua vật tư này hai bên cty cùng ý thanh toán đối trừ công nợ.Bên mua sẽ thanh toán 70%HĐ tương đương là 90trCòn số trước bên em lấy hàng là 20tr( 2 hoá đơn 2 ngày khác nhau)đối trừ công nợ thì bên mua sẽ chỉ phải ck qua ngân hàng là 70trNhư vậy em sẽ định khoản Tk131 ntn đây ạ?Mới bạn ngockhanhbg đưa ra ý kiến giúp mình. thanks__________________***********THEO Ý MÌNH THÌ THẾ NÀY ÀH!VÌ 70% HĐ ĐÃ LÊN TỚI 90TR THÌ 100% PHẢI LÀ 128571000ĐVẬY THEO MÌNH HẠCH TOÁN THẾ NÀY NHÉ!1. KHI MÌNH XUẤT HÀNG: NỢ 131, CÓ 152, 511,333( TUỲ VÀO DOANH NGHIỆP)128571000Đ2. KHI MÌNH NHẬP HÀNG : NỢ 152 (156),133. CÓ 331 :20,000,000Đ3. KHI ĐỐI TRỪ: NỢ 331, CÓ 131 : 20,000,000Đ4. KHI HỌ THANH TOÁN 70TR: NỢ 112, CÓ 131 70,000,000ĐTHÂN!

conginuakhongem

Trích: Nguyên văn bởi ngockhanhbg THEO Ý MÌNH THÌ THẾ NÀY ÀH!VÌ 70% HĐ ĐÃ LÊN TỚI 90TR THÌ 100% PHẢI LÀ 128571000ĐVẬY THEO MÌNH HẠCH TOÁN THẾ NÀY NHÉ!1. KHI MÌNH XUẤT HÀNG: NỢ 131, CÓ 152, 511,333( TUỲ VÀO DOANH NGHIỆP)128571000Đ2. KHI MÌNH NHẬP HÀNG : NỢ 152 (156),133. CÓ 331 :20,000,000Đ3. KHI ĐỐI TRỪ: NỢ 331, CÓ 131 : 20,000,000Đ4. KHI HỌ THANH TOÁN 70TR: NỢ 112, CÓ 131 70,000,000Đ Cái màu đỏ đó chỉ là 70% của số trước hàng là 90tr thôy. Và cái khoản này cũng chưa thanh toán ngay mà NV nhập hàng PS trước, sau đó cấn trừ qua rồy mới thanh toán.

Artair

Theo mình sẽ là như thế này:THeo HĐ ghi Nợ 131: nguyên theo giá ghi trong hợp cùng có tk 511 có TK 333Sau khi nhận được chứng từ thanh toán 70% giá trị hợp cùng ghi: Nợ 112:90tr có 131:90trKhi nhận được hpá đơn của cty kia bạn vẫn hạch toán: Nợ 152Nợ 133có 331 : 20trThêm nghề vụ nữa là: Nợ 331:20tr có 131: 20trSố trước còn lại bên mua vẫn thanh toán theo HĐ vừa thoả thuận. Chẳng lẽ bạn bất nhớ đến số trước 30% trả sau của bên mua.

Achav

Trích: Nguyên văn bởi Hongyen87 Theo mình sẽ là như thế này:THeo HĐ ghi Nợ 131: nguyên theo giá ghi trong hợp cùng có tk 511 có TK 333Sau khi nhận được chứng từ thanh toán 70% giá trị hợp cùng ghi: Nợ 112:90tr có 131:90trKhi nhận được hpá đơn của cty kia bạn vẫn hạch toán: Nợ 152Nợ 133có 331 : 20trThêm nghề vụ nữa là: Nợ 331:20tr có 131: 20trSố trước còn lại bên mua vẫn thanh toán theo HĐ vừa thoả thuận. Chẳng lẽ bạn bất nhớ đến số trước 30% trả sau của bên mua. Sao mới có Hợp cùng mua bán hàng hóa mà bạn vừa ghi nhận doanh thu rồi à?Bạn xem lại chuẩn mực kế toán Ghi nhận doanh thu nhé
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi hoangnghja Cty của người ta bán hàng, thu trước 70% mà bạn hạch toán như vậy sao? Bạn xem lại nghề vụ của mình đi. Tớ trình bày khá rõ rùi đó mà.Do mới chỉ có hợpf cùng chưa đủ điều kiện ghi nhận doanh thu nên phần 30% còn lậi tớ chưa hạch toán.Chấm hếtttttttttttt

Dilwyn

Trích: Nguyên văn bởi minhhuong08 Em có vấn đề này nhờ cả nhà đưa ra ý kiến giúp em:Bên em có ký HĐKT cung cấp vật tư cho họ. Trong điều khoản HĐ nêu: bên mua sẽ thanh toán 70% HĐ, còn lại 30% sẽ thanh toán xong khi nhận hàng.Mặt khác cty em cũng lấy vật tư bên họ. Số trước mua vật tư này hai bên cty cùng ý thanh toán đối trừ công nợ.Bên mua sẽ thanh toán 70%HĐ tương đương là 90trCòn số trước bên em lấy hàng là 20tr( 2 hoá đơn 2 ngày khác nhau)đối trừ công nợ thì bên mua sẽ chỉ phải ck qua ngân hàng là 70trNhư vậy em sẽ định khoản Tk131 ntn đây ạ?Mới bạn Khách đưa ra ý kiến giúp mình. thanks theo tớ định khoản thế này thử xema> bên bạn xuất hàngNợ 111: 70%Nợ 131: 30% Có 511:Có 333(1): b>phản ánh giá vốnNợ 632Có 153c>bên bạn lấy vật tưNợ 153Nợ 133Có 331d> đối trừ chuyển khoảnNợ 112: 30%- 21trCó 131

Henson

Theo mình bạn làm Hợp cùng ghi rõ điều kiện thanh toán và thêm biên bản khấu trừ công nợ giữa hai bên,ghi rõ số tiền,mặt hàng, lý do càng tốt.Khi bạn lấy hàng:N152N1331C331: 20trKhi bánNợ 112:70%(90tr)-20trN131:30%C511C33311

Dunleigh

Mình mới đi làm kế toán cho 1 cty.Cty mình nộp chậm tờ khai thuế môn bài nên bị phạt 600.000.vậy mình phải định khoản thế nào?cho mình hỏi thêm:Cty mình chuyên cung cấp, lắp đăth thiết bịphòng chốngcháy chữa cháy, chị kế toán trước có năm thì định khoản vật tư, hàng hoá là : 156, có năm thì 152. vậy cho mình hỏi khi nào định khoản 152, khi nào 156.mong cả nhà giúp cho đứa e này.

thuongvo

Trích:Nguyên văn bởi ngockhanhbg THEO Ý MÌNH THÌ THẾ NÀY ÀH!VÌ 70% HĐ ĐÃ LÊN TỚI 90TR THÌ 100% PHẢI LÀ 128571000ĐVẬY THEO MÌNH HẠCH TOÁN THẾ NÀY NHÉ!1. KHI MÌNH XUẤT HÀNG: NỢ 131, CÓ 152, 511,333( TUỲ VÀO DOANH NGHIỆP)128571000Đ2. KHI MÌNH NHẬP HÀNG : NỢ 152 (156),133. CÓ 331 :20,000,000Đ3. KHI ĐỐI TRỪ: NỢ 331, CÓ 131 : 20,000,000Đ4. KHI HỌ THANH TOÁN 70TR: NỢ 112, CÓ 131 70,000,000Đ Cái màu đỏ đó chỉ là 70% của số trước hàng là 90tr thôy. Và cái khoản này cũng chưa thanh toán ngay mà NV nhập hàng PS trước, sau đó cấn trừ qua rồy mới thanh toán.************phải là giá trị 100% đơn hàng chứ bác. em có bút toán khấu trừ 20tr riêng ah!
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi hoangnghja Cái màu đỏ đó chỉ là 70% của số trước hàng là 90tr thôy. Và cái khoản này cũng chưa thanh toán ngay mà NV nhập hàng PS trước, sau đó cấn trừ qua rồy mới thanh toán. 20tr em vừa đinh khoản rieng rùi ah! thì làm sao là 70% của 90tr ah!

bo_thi_oanh

Thì mình cứ thu đủ GTHĐ đi. rồi mình chuyển trả lại sau chứ cấn trừ làm gì cho rối ben vậy
Sau mình thấy kỳ nha! HĐ có giá trị là 90Tr sau lại xuất đến 2 HĐ vậy? vậy cái này chắc vi phạm luật thuế dây

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
C Trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa không có các tài khoản: TK 15 Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
K Tôi xin hỏi khoản chi phí khuyến mại, tiếp thị... vượt quá 10% theo quy định doanh nghiệp có thể hạc Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
J Giúp mình giải bài tập định khoản các nghiệp vụ kế toán với...help help? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 2
H Các bạn giúp mình giải bài tập định khoản các nghiệp vụ kế toán với..? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
O Ai giúp mình giải bài tập định khoản nghiệp vụ kế toán với....help help Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 1
N Kế toán tiền lương và các khoản trích theo tiền lương tại Công ty Cổ phần xác định Công nghiệp Thực Tài liệu chưa phân loại 2
V Xác định và hạch toán các khoản dự phòng trong doanh nghiệp Luận văn Kinh tế 0
N Đề án: Tìm hiểu quy trình kiểm toán khoản mục tài sản cố định trong các doanh nghiệp Nhà nước do kiể Luận văn Kinh tế 0
N Định khoản nghiệp vụ tài khoản kế toán Sinh viên chia sẻ 0
F anh chị giúp em định khoản nghiệp vụ này với Kế toán & Kiểm toán 7

Các chủ đề có liên quan khác