quevo

Cho mình hỏi, trường hợp trong tháng có nhân viên xin tạm ứng lương thì mình định khoản như thế nào cho đúng? vì có 2 ý kiến, 1 là : nợ 141 có 111, 2 là : nợ nợ 334 có 111. mình nên làm theo ý nào?

Jarron

Trích: Nguyên văn bởi mairua4579 Cho mình hỏi, trường hợp trong tháng có nhân viên xin tạm ứng lương thì mình định khoản như thế nào cho đúng? vì có 2 ý kiến, 1 là : nợ 141 có 111, 2 là : nợ nợ 334 có 111. mình nên làm theo ý nào? Đây là tạm ứng lương xài cho cá nhân nhân viên nên bạn định khoản vào lương:Nợ 334Có 111Khi nào tạm ứng làm chuyện cho cty, sẽ trả lại sau mới đưa vào 141 nhé

fuckof

định khoản Nợ 334/ có 111 còn 141 chỉ dùng cho khi CN ứng trước dùng cho cty
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
định khoản Nợ 334/ có 111 còn 141 chỉ dùng cho khi CN ứng trước dùng cho ctyTk 141 chỉ lên dung cho các trường hợp nghề vụ xảy ra vao cuối tháng phải chuyển sang tháng sau

Kwan

no 141co 1111khi nao tru luong thi ban ghi+ neu tru truc tiep vao bang luongno 334co 141+ neu thu tien matno 111co 141

Parnall

Trích dẫn từ thocon_t2h;483449:
no 141co 1111khi nao tru luong thi ban ghi+ neu tru truc tiep vao bang luongno 334co 141+ neu thu tien matno 111co 141mình cùng ý với cách định khoản này.

Imanol

Trích: Nguyên văn bởi mairua4579 Cho mình hỏi, trường hợp trong tháng có nhân viên xin tạm ứng lương thì mình định khoản như thế nào cho đúng? vì có 2 ý kiến, 1 là : nợ 141 có 111, 2 là : nợ nợ 334 có 111. mình nên làm theo ý nào? khi chi trước cho nhân viên làm một chuyện j đó cho công ty thì dùng 141còn đơn thuần nhân viên hết trước xin ứng lương để xài thì 334 , cuối tháng bù trừ

Brad

Trích: Nguyên văn bởi mairua4579 Cho mình hỏi, trường hợp trong tháng có nhân viên xin tạm ứng lương thì mình định khoản như thế nào cho đúng? vì có 2 ý kiến, 1 là : nợ 141 có 111, 2 là : nợ nợ 334 có 111. mình nên làm theo ý nào? e nghĩ là làm nợ 334/có 141 chứ trong trường dạy làm thế mà

Hayes

Trích: Nguyên văn bởi phuong2701 e nghĩ là làm nợ 334/có 141 chứ trong trường dạy làm thế mà cái này là trường hợp nhân viên thanh toán tạm ứng chưa hết cho công ty , nên cuối tháng công ty trừ lương của nhân viên

Treowe

Trích: Nguyên văn bởi phuong2701 e nghĩ là làm nợ 334/có 141 chứ trong trường dạy làm thế mà Cái này là e ứng trước làm chuyện cho cty (Nợ 141/ Có 1111), sau đó còn dư trước nhưng lỡ ăn xài hết số trước dư đó nên xin trừ vào lương. Lúc này kế toán định khoản như bạn nói: Nợ 334 và Có 141

Zechariah

Trích: Nguyên văn bởi phuong2701 e nghĩ là làm nợ 334/có 141 chứ trong trường dạy làm thế mà khi ứng là phải nợ 141/có 111 khi trừ trong bảng luơng quyết toán mới ghi nợ 334/ có 141

Markus

theo em Bạn nên định khoản như thế này+ Nợ 141 Có 111+Nợ 334 Có 141Để làm vừa lòng tất cả tất cả người đó là một nghệ thuật mà bất phải ai cũng làm được

toi_toi

Định khoản: Nợ TK 334 Có TK 111Chỉ tạm ứng công tác thì mới : Nợ TK 141

Dunleigh

Trích: Nguyên văn bởi huongnt-87 Định khoản: Nợ TK 334 Có TK 111Chỉ tạm ứng công tác thì mới : Nợ TK 141 Vậy theo các bạn cái nào đúng đây? nhùi ý kiến thế em biết cái nào là đúng.Huhu!

Rawiella

Trích: Nguyên văn bởi Jerryngoc84 Vậy theo các bạn cái nào đúng đây? nhùi ý kiến thế em biết cái nào là đúng.Huhu! tuỳ vào bản chất của khoản tạm ứng là như thế nào nưã.Nếu nhân viên ứng trước đi công tác thì 141, còn nếu mượn trước xài đỡ thì 334

Venjamin

Trích: Nguyên văn bởi Jerryngoc84 Vậy theo các bạn cái nào đúng đây? nhùi ý kiến thế em biết cái nào là đúng.Huhu! Theo mình cách nào cũng được, quan trọng là cách kiểm soát thôi, bạn thấy cách nào bạn dễ theo dõi thì làm theo cách đó.Ở công ty mình tài khoản 141 được rõ hơn thành :- 1411: Tạm ứng dùng cho những chuyện của công ty- 1412: Tạm ứng lươngTất cả đều theo dõi rõ hơn tới từng đối tượng ứng.VD: ông A ứng lương T08/09: Nợ 1412(A)/Có 1111Tới khi thanh toán lương, thu lại trước tạm ứng: Nợ 1111/Có 1412(A)

Kenrick

Trích: Nguyên văn bởi Jerryngoc84 Vậy theo các bạn cái nào đúng đây? nhùi ý kiến thế em biết cái nào là đúng.Huhu! Thưa các bạn trong trường hợp tạm ứng lương thì chỉ có hạch toán thế này thôi:Nợ 334 và Có 111. Khi trả lương vào cuối tháng, ta nhớ trừ khoản vừa tạm ứng ra là được.

Oliverios

Pà Kon này người ta tạm ứng lương nếu đưa không 141 thì nội dung ghi thế nào? Chẳng lẽ lại ghi là tạm ứng lương à như thế bất phù hợp với Tk 141, còn ghi là tạm ứng trước đi công tác hay gì đó thì phải có chứng từ mang về chứ theo tui tạm ứng lương thì phải cho vào 334 là hợp lý nhất

Trevyn

Trích: Nguyên văn bởi Qua_Den82 Pà Kon này người ta tạm ứng lương nếu đưa không 141 thì nội dung ghi thế nào? Chẳng lẽ lại ghi là tạm ứng lương à như thế bất phù hợp với Tk 141, còn ghi là tạm ứng trước đi công tác hay gì đó thì phải có chứng từ mang về chứ theo tui tạm ứng lương thì phải cho vào 334 là hợp lý nhất Đó là TK cấp 1 ku em,Ku có thể làm tài khoản cấp 2 mà,

Kelle

Trích: Nguyên văn bởi Love You Đó là TK cấp 1 ku em,Ku có thể làm tài khoản cấp 2 mà, 141 làm gì có mấy cấp thế ku anh.

Cale

Trích: Nguyên văn bởi Qua_Den82 141 làm gì có mấy cấp thế ku anh. Không có thì mình mở thêm mà em trai, Trích: Trích QĐ15/2006:Các doanh nghiệp, công ty, Tổng công ty có thể mở thêm các tài khoản cấp 2 và các tài khoản cấp 3 đối với những tài khoản bất có qui định tài khoản cấp 2, tài khoản cấp 3 tại danh mục Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghề đã quy định trong Quyết định này nhằm phục vụ yêu cầu quản lý của doanh nghề mà bất phải đề nghị Bộ Tài chính chấp thuận. Vì thế ku em sẽ có TK: 1411, 1412,...14111, 14112,....

Các chủ đề có liên quan khác