Sully

Đây là lần đầu tiên em làm sổ sách kế toán trên sổ nhật ký chung nên em cũng chưa hiểu lắm, mong các anh các chị giúp đỡ. Định khoản trong sổ Nhật ký chung là 1 ngày tổng hợp tất cả phiếu bán hàng và chỉ định khoản 1 lần( Nợ 1111/ có 5111) hay mỗi 1 phiếu bán hàng lại định khoản riêng. Và có phải kết chuyển giá vốn hàng bán của từng phiếu bán hàng không a? mong moi người giúp đỡ cho em nhé.

Miquel

Mình dùng hình thức nhật ký chung, mình ghi nhận doanh thu và giá vốn cho từng hoá đơn bán hàng.Mỗi liên nội bộ (liên xanh) của hoá đơn bán hàng mình kẹp chung với phiếu xuất kho món hàng đó.

Faer

uh hình thức NKC thì bạn phải ghi nhận doanh thu và GVHB theo từng hoá đơn đó bạn,làm tương tự như Barbie _Nc là đúng rùi

conginuakhongem

Bạn có thể định khoản nhiều lần, bạn phân loại ra các mặt hàng tương tự nhau để phản ánh doanh thu, rồi kết chuyển giá vốn như vậy sẽ tiện theo dõi hơn.

Erkerd

Trích: Nguyên văn bởi khanhlinh07 Đây là lần đầu tiên em làm sổ sách kế toán trên sổ nhật ký chung nên em cũng chưa hiểu lắm, mong các anh các chị giúp đỡ. Định khoản trong sổ Nhật ký chung là 1 ngày tổng hợp tất cả phiếu bán hàng và chỉ định khoản 1 lần( Nợ 1111/ có 5111) hay mỗi 1 phiếu bán hàng lại định khoản riêng. Và có phải kết chuyển giá vốn hàng bán của từng phiếu bán hàng không a? mong moi người giúp đỡ cho em nhé. Theo Tâm khi hạch toán thì nguyên tắc chung là phải có chứng từ kèm theo, nên là phải hạch toán theo từng hóa đơn riêng biệt, còn khoản giá vốn thì Tâm nghĩ hạch toán theo từng hóa đơn bán ra mình sẽ tiên chuyện theo dõi, báo cáo khi cần thiết. Thân chào!

Fridolf

Trích: Nguyên văn bởi khanhlinh07 Đây là lần đầu tiên em làm sổ sách kế toán trên sổ nhật ký chung nên em cũng chưa hiểu lắm, mong các anh các chị giúp đỡ. Định khoản trong sổ Nhật ký chung là 1 ngày tổng hợp tất cả phiếu bán hàng và chỉ định khoản 1 lần( Nợ 1111/ có 5111) hay mỗi 1 phiếu bán hàng lại định khoản riêng. Và có phải kết chuyển giá vốn hàng bán của từng phiếu bán hàng không a? mong moi người giúp đỡ cho em nhé. Hạch toán vào sổ NKC là chứng từ gốc (Hóa đơn đầu ra, đầu vào, phí thu, phiếu chi, giấy báo nợ, giấy báo có, phiếu nhập kho, phiếu xuất kho,...) phát sinh hàng ngày, mỗi chứng từ chúng ta có một hay nhiều bút toán có liên quan nên phải hạch toán sao cho đúng, cho chính xác. Không có chuyện hạch toán gộp lại như thế.Động tác kết chuyển giá vốn, chi phí để tính ra lãi lỗ thì thường cuối tháng hay cuối quý, cuối năm kế toán mới làm một lần chứ bất phải mỗi ngày mỗi làm kết chuyển.

Laurenz

Hạch toán vào sổ NKC là chứng từ gốc phát sinh hàng ngày, mỗi chứng từ chúng ta có một hay nhiều bút toán có liên quan nên phải hạch toán sao cho đúng, cho chính xác.Kết chuyển giá vốn có thể hàng ngày hay cuối tháng theo từ lô hàng vừa xuất (Đây là thủ thuật để cty LÃI-LỖ đó bạn,nếu lãi nhiều thì cho xuất lô có giá vốn cao và ngược lại(nhưng cty của bạn nên đăng ký hình thức xuất :xuất theo giá đích danh nhé.))Thân.!

Cristian

Sao phức tạp vậy, mình chỉ cần nhập trong phần mềm khi in sổ thì mình chọn hình thức in sổ NKC thôi,

Belmiro

Trích: Nguyên văn bởi bedieu Sao phức tạp vậy, mình chỉ cần nhập trong phần mềm khi in sổ thì mình chọn hình thức in sổ NKC thôi, công ty mình dùng exel nhưng tất cả sổ sách đều được đặt công thức liên kết với nhau. mình chỉ cần nhập vào 1 sổ NKC, các sổ sách còn lại tự chuyển từ sổ NKC sang nên mình muốn nhập sổ NKC cho thật chính xác đó mà

Ives

Dùng phần mềm thì cũng phải phản ánh theo tưngd hóa đơn chứng từ. Mua phần mèm về thì cú nhập bình thường còn khi in sổ sách thì lựa chọn hình thức mà in. yêu cầu người bán phần mềm viêt theo yêu cầu doanh nghiệp. Bạn cứ thế phản ánh theo từng hóa đơn để dễ theo dõi,giá vốn thì cũng kết chuyển theo từng hóa đơn cho dể theo giỏi!ok

fan_tctuvan

Trích: Nguyên văn bởi khanhlinh07 Đây là lần đầu tiên em làm sổ sách kế toán trên sổ nhật ký chung nên em cũng chưa hiểu lắm, mong các anh các chị giúp đỡ. Định khoản trong sổ Nhật ký chung là 1 ngày tổng hợp tất cả phiếu bán hàng và chỉ định khoản 1 lần( Nợ 1111/ có 5111) hay mỗi 1 phiếu bán hàng lại định khoản riêng. Và có phải kết chuyển giá vốn hàng bán của từng phiếu bán hàng không a? mong moi người giúp đỡ cho em nhé. Nếu bạn ghi sổ bằng tay thì bạn vẫn có thể kết hợp 2 PP NKC và CTGS để làm.
Tức là vẫn có thể ghi sổ như bạn : lập bảng kê hóa đơn trong ngày và lên sổ NKC 1 lần.
Cách mà bạn tập hợp các hóa đơn vào 1 bảng kê gọi là ghi nhật ký riêng (nhật ký đặc biệt).
Hình thức NKC cũng có bao gồm cả 1 số nhật ký đặc biệt nữa: nhật ký thu tiền, nhật ký chi tiền, nhật ký bán hàng, nhật ký mua hàng ...

Bạn có thể cải tiến PP ghi sổ, miễn sao đảm bảo các quy định căn bản (xem QĐ15 và QĐ48 về chế độ kế toán).

Hiện nay hầu như 100% cty là có sử dụng máy vi tính, vì vậy chính chuyện ghi và định khoản từng hóa đơn vào NKC lại đơn giản, dễ làm, giảm bớt khối lượng công chuyện ghi chép hơn.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại công ty cổ phần tư vấn công nghệ thiết bị và kiểm định xây dựng – Coninco Luận văn Kinh tế 0
F Hệ thống Tài khoản kế toán tại Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/09/2006 của Bộ Tài chính không c Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T Danh mục Tài khoản kế toán theo Quyết định 48 file Excel Kế toán & Kiểm toán 0
T Hệ thống tài khoản kế toán song ngữ Anh - Việt theo quyết định 15 Kế toán & Kiểm toán 0
C Trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa không có các tài khoản: TK 15 Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
D Bài tập định khoản kế toán ngân hàng có lời giải Kế toán & Kiểm toán 0
T PDF Bảng hệ thống tài khoản kế toán mới nhất theo quyết định 48 Phần mềm kế toán, tài chính 0
A Kiểm toán khoản mục Tài sản cố định trong kiểm toán Báo cáo tài chính tại công ty TNHH Tư vấn kế toá Tài liệu chưa phân loại 0
J Giúp mình giải bài tập định khoản các nghiệp vụ kế toán với...help help? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 2
H Các bạn giúp mình giải bài tập định khoản các nghiệp vụ kế toán với..? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác