Edric

Cả nhà cho em hỏi chút ah: Khi mua hàng bất có hoá đơn Vat, chỉ có hoá đơn bán lẻ của người bán, nhưng mình kê vào bảng mua hàng bất hoá đơn và có xác nhận của người bán có được cho vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không ah?Thank cả nhà!

Amott

Ko được đâu bạn ah. Phải là HĐ GTGT hay là HĐ thông thường chứ .

Dayne

Không được.!Bạn chỉ có thể vào toàn bộ chi phí (kể cả bất hóa đơn),nhưng cuối năm khi quyết toán thuế TNDN thì phải loại ra những chi phí bất hợp lý-hợp lệ (trong đó có những chi phí bất hóa đơn).Khi đó lãi-lỗ thực tế kế toán và thuế có chênh lệch vĩnh viễn.?Theo mình thì loại ngay từ đầu những chứng từ bất hóa đơn.Nếu vừa báo cáo thuế tháng trước rồi thì tháng này làm điều chỉnh lại. Thân.!

Bartlet

Trích: Nguyên văn bởi bthoand29 Cả nhà cho em hỏi chút ah: Khi mua hàng bất có hoá đơn Vat, chỉ có hoá đơn bán lẻ của người bán, nhưng mình kê vào bảng mua hàng bất hoá đơn và có xác nhận của người bán có được cho vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không ah?Thank cả nhà! Nếu đó là hàng bạn mua của những ng` bất thể có hoá đơn như nông sản của nông dân thì có thể được chấp nhận, còn lại thì ko. Nhưng tốt nhất là bạn lên CCT xin mua hoá đơn lẻ do CCT cấp thì có thể đưa vào chi phí hợp lý và được khấu trừ thuế. Trích: Nguyên văn bởi nhanvan9876 Không được.!Bạn chỉ có thể vào toàn bộ chi phí (kể cả bất hóa đơn),nhưng cuối năm khi quyết toán thuế TNDN thì phải loại ra những chi phí bất hợp lý-hợp lệ (trong đó có những chi phí bất hóa đơn).Khi đó lãi-lỗ thực tế kế toán và thuế có chênh lệch vĩnh viễn.?Theo mình thì loại ngay từ đầu những chứng từ bất hóa đơn.Nếu vừa báo cáo thuế tháng trước rồi thì tháng này làm điều chỉnh lại. Thân.! ???????????????????? Cái chi vậy ta?
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi phamhue1005 Hóa đơn bán lẻ chỉ chấp nhận cho chuyện mua hàng hóa có giá trị dưới 100k. Nếu là hàng mua của bạn có hóa đơn bán lẻ thỏa mãn điều kiện trên thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Nếu khách hàng yêu cầu thì dù là 10K cũng phải xuất hoá đơn. Trường hợp trên chỉ dùng khi khách không có nhu cầu đưa vào chi phí hợp lệ thôi. Vì vậy hoá đơn bán lẻ không thể coi là chứng từ kế toán và không được tính làm chi phí hợp lệ.

Stilleman

Mình cũng mới làm kế toán nên không hiuể rõ lắm. Mình thấy hóa đơn bánl l ẻ có giá trị dưới 100K thì vẫn đưa vào chi phí hợp lý và lập bảng kê là được đúng ko

quevo

Bạn nói khi khách hàng có yêu cầu thì dù 10k cũng phải xuất hóa đơn, nhưng những cửa hàng bán lẻ bất có hóa đơn thì phải làm sao?

Beaton

Trích: Nguyên văn bởi huyenntk Bạn nói khi khách hàng có yêu cầu thì dù 10k cũng phải xuất hóa đơn, nhưng những cửa hàng bán lẻ bất có hóa đơn thì phải làm sao? Không có hóa đơn thì các khoản chi đó chỉ tính vào chi phí kế toán, bất được tính vào chi phí hợp lý. Duy nhất phải có chứng từ hóa đơn hợp pháp mới tính vào chi phí hợp lý được.

Daley

Trích: Nguyên văn bởi huyenntk Bạn nói khi khách hàng có yêu cầu thì dù 10k cũng phải xuất hóa đơn, nhưng những cửa hàng bán lẻ bất có hóa đơn thì phải làm sao? Tìm chổ nào có hóa đơn mà mua.

thoi_ko_yeu

theo mình thì chỉ có hóa đơn GTGT và Hoá đơn bán hàng thông thường mới được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ. Nếu bất thì đều bị loại ra hết

conginuakhongem

Bạn đi mua hoá đơn, hay có thể linh động bằng cách thay thế hoá đơn cho mặt hàng khác thui bạn à.

sep_truong

Trích: Nguyên văn bởi nhanvan9876 Không được.!Bạn chỉ có thể vào toàn bộ chi phí (kể cả bất hóa đơn),nhưng cuối năm khi quyết toán thuế TNDN thì phải loại ra những chi phí bất hợp lý-hợp lệ (trong đó có những chi phí bất hóa đơn).Khi đó lãi-lỗ thực tế kế toán và thuế có chênh lệch vĩnh viễn.?Theo mình thì loại ngay từ đầu những chứng từ bất hóa đơn.Nếu vừa báo cáo thuế tháng trước rồi thì tháng này làm điều chỉnh lại. Thân.! Bạn nè. Rồi chênh lệch giữa thuế và kế toán hạch toán vào 8212 đó phải ko?

Josias

Hóa đơn bán lẻ chỉ chấp nhận cho chuyện mua hàng hóa có giá trị dưới 100k. Nếu là hàng mua của bạn có hóa đơn bán lẻ thỏa mãn điều kiện trên thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Theo mình biết thì hoá đơn bán lẻ <100ng vẫn được coi là chi phí hợp lý và được khấu trừ thuế. Với điều kiện bạn chứng minh được đó là chi phí hợp lý mà trong quá trình kinh doanh DN ban thực sự phát sinh.

Bradfurd

Trích: Nguyên văn bởi khanhlinh07 theo mình thì chỉ có hóa đơn GTGT và Hoá đơn bán hàng thông thường mới được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ. Nếu bất thì đều bị loại ra hết Có đôi khi khoản chi bất có hóa đơn vẫn được tính vào chi phí hợp lý đó. Trích: Nguyên văn bởi hunghoah Theo mình biết thì hoá đơn bán lẻ <100ng vẫn được coi là chi phí hợp lý và được khấu trừ thuế. Với điều kiện bạn chứng minh được đó là chi phí hợp lý mà trong quá trình kinh doanh DN ban thực sự phát sinh. Bạn nên xem lại quy định của luật thuế TNDN, GTGT và các văn bản pháp luật liên quan. Không có quy định như dòng màu đỏ nhé.

Murrough

Trích: Nguyên văn bởi tiger2774 Có đôi khi khoản chi bất có hóa đơn vẫn được tính vào chi phí hợp lý đó.Bạn nên xem lại quy định của luật thuế TNDN, GTGT và các văn bản pháp luật liên quan. Không có quy định như dòng màu đỏ nhé. Bạn cọp ơi! mình chắc chắn rồi đó những bảng kê hóa đơn bán lẻ đó nếu bạn chứng minh được phát sinh thực sự với cty bạn tất nhiên bạn được khấu trừ thuế TNDN. Điều đó là tất nhiên bạn a!
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi tiger2774 Có đôi khi khoản chi bất có hóa đơn vẫn được tính vào chi phí hợp lý đó.Bạn nên xem lại quy định của luật thuế TNDN, GTGT và các văn bản pháp luật liên quan. Không có quy định như dòng màu đỏ nhé. Mà bạn cọp nè! Mình mới 2 năm kinh nghiệm kế toán thôi và mình vừa đưa chi phí đó vào nhưng mình có hỏi một số anh chi đi trước và được biết nếu chi phí mà phát sinh thực tê hợp pháp thì được khấu trừ thuế TNDN. Nếu bạn biết được gì nhiều hơn thế hay có những qui định nào cấm đưa những chi phí đó vào thỉ chỉ cho mình để mình điều chỉnh gấp với!Thank bạn cọp trước nhé!

maquai

Xin hỏi: Vé cầu đường( Đường bộ, phà...), vé gửi xe... không phải hoá đơn GTGT, nhưng sau khi công tác đem vềphòng chốngkế toán hạch toán. Vậy khoản chi này có hợp lý

Nicolas

Trích: Nguyên văn bởi hunghoah Bạn cọp ơi! mình chắc chắn rồi đó những bảng kê hóa đơn bán lẻ đó nếu bạn chứng minh được phát sinh thực sự với cty bạn tất nhiên bạn được khấu trừ thuế TNDN. Điều đó là tất nhiên bạn a! Chứng minh thì DN nào cũng chứng minh được cả. Trích: Mà bạn cọp nè! Mình mới 2 năm kinh nghiệm kế toán thôi và mình vừa đưa chi phí đó vào nhưng mình có hỏi một số anh chi đi trước và được biết nếu chi phí mà phát sinh thực tê hợp pháp thì được khấu trừ thuế TNDN. Nếu bạn biết được gì nhiều hơn thế hay có những qui định nào cấm đưa những chi phí đó vào thỉ chỉ cho mình để mình điều chỉnh gấp với!Thank bạn cọp trước nhé! - Không có khấu trừ thuế TNDN, mà gọi là đưa các chi phí phát sinh ấy vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN phải nộp.- Nguyên tắc để xác định chi phí hợp lý, bạn xem đoạn trích từ thông tư 130/2008/TT-BTC (đáp ứng đủ 2 điều kiện): Trích: - Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; - Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật. Trích: Nguyên văn bởi Tieu.Ngoc Xin hỏi: Vé cầu đường( Đường bộ, phà...), vé gửi xe... không phải hoá đơn GTGT, nhưng sau khi công tác đem vềphòng chốngkế toán hạch toán. Vậy khoản chi này có hợp lý Nếu phục vụ cho SXKD thì hạch toán vào chi phí bình thường. Nếu muốn khấu trừ thuế GTGT thì hãy chia ngược lại để xác định thuế GTGT (đây là dạng hoá đơn đặc thù). Trích: Đối với hàng hóa, dịch vụ được sử dụng chứng từ thanh toán ghi giá thanh toán là giá vừa có thuế GTGT như tem, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... thì giá chưa có thuế được xác định như sau:Giá chưa có thuế GTGT= Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem...)/ 1 + thuế suất của hàng hóa, dịch vụ (%)

Jeffrey

Trích dẫn từ tiger2774;477648:
Chứng minh thì DN nào cũng chứng minh được cả.Tấc nhiên, chủ DN luôn muốn vậy nhưng mình phải kiểm soát điều đó chớ Bác! Quan điểm của mình là có thì làm bất thì bye nhé!- Không có khấu trừ thuế TNDN, mà gọi là đưa các chi phí phát sinh ấy vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN phải nộp.- Nguyên tắc để xác định chi phí hợp lý, bạn xem đoạn trích từ thông tư 130/2008/TT-BTC (đáp ứng đủ 2 điều kiện):And, Thank bác vừa cung cấp thông tư 130/2008!

thoi_ko_yeu

không đựoc ban ơi máy cái đó lập bảng kê đưa vào chi phí nhưng kí hiệu theo dõi để cuối năm loại ra khio quýet tóan thuế

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
G Phân tích chi phí lợi ích của việc thực hiện quy hoạch duy trì và phát triển không gian xanh thủ đô Luận văn Kinh tế 0
D Hệ thống không xác định được vật tư nào là vật tư mới, vật tư nào là vật tư cũ, dẫn tới chi phí quản Luận văn Kinh tế 0
B Hoàn thiện kế toán chi phí và tính giá thành sản phẩm tại Công ty Cổ phần In Hàng Không Luận văn Kinh tế 0
H Chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty TNHH Dịch vụ thép không gỉ Arcelormittal Việt Nam Tài liệu chưa phân loại 2
T Theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 không còn Tài khoản 1422 – Chi phí chờ kết chuyển. Vậ Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
B chi phí trước hoạt động được hạch toán vào TK 242 để phân bổ không? Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T 1. Các chi phí trước hoạt động có bắt buộc phải đưa vào kết quả kinh doanh trong năm hay không? 2. Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
A 1. Xin Quý Hội chỉ dẫn cách hạch toán các chi phí không có hoá đơn . Trước đây tôi vẫn tập hợp các c Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
S TSCĐ cho thuê hoạt động, hoạt động cho thuê không phải là hoạt động chính thì chi phí, doanh thu đượ Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
S Đối với những chi phí đầu vào không có chứng từ thanh toán, như chi phí bốc vác thuê cửu vạn, bốc dỡ Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1

Các chủ đề có liên quan khác