Amos

Hi các bạn ! Các pác cho em hỏi với, trường hợp e làm ở vănphòng chốngcông ty có 2 chi nhánh (có chung mst với Vănphòng chốngtổng). mà các nhà cung cấp, hay khách hàng của bên em công nợ thì đều thanh toán qua ngân hàng lên vănphòng chốngTCT. Các pác giúp em hạch toán vơi ! các bạn giúp em nhiệt tình với em mới ra trường ....

giet_nguoi

Trích: Nguyên văn bởi hoahm Hi các bạn ! Các pác cho em hỏi với, trường hợp e làm ở vănphòng chốngcông ty có 2 chi nhánh (có chung mst với Vănphòng chốngtổng). mà các nhà cung cấp, hay khách hàng của bên em công nợ thì đều thanh toán qua ngân hàng lên vănphòng chốngTCT. Các pác giúp em hạch toán vơi ! các bạn giúp em nhiệt tình với em mới ra trường .... Em phải dùng tài khoản 1368 và 336 mới đúng

Stanburh

Thế dưới 2 chi nhánh hạch toán như thế nào ạ?? bác nói rõ hơn giúp em được ko???

Durwyn

Trích: Nguyên văn bởi hoahm Thế dưới 2 chi nhánh hạch toán như thế nào ạ?? bác nói rõ hơn giúp em được ko??? Bạn phải nói rõ tình huống mới ghi được.Ví dụ 1: Cty bạn trả hộ trước hàng cho chi nhánh là 500.000 thuế 10%, định khoản:Nợ 1368: 550.000 Có 112: 550.000Tại chi nhánh thì định khoản:Nợ 331: 550.000Có 336: 550.000vd 2: Cty bạn thu hộ trước hàng, định khoản:Nợ 112: 550.000Có 336:550.000Tại CN thì định khoản:Nợ 1368: 550.000Có 131: 550.000Cuối kỳ, bạn quyết toán các tài khoản trên bằng cách đối chiếu, thanh toán, và xong.

Eshkol

Trường hợp của bạn nói bất rõ lắm. Mình chỉ tư vấn cho bạn về trường hợp hạch toán ở cty và ở chi nhánh.
- Ở cty Bạn phải mở sổ và theo dõi trên TK 136 trong đó chia 136 thành 13611: phải thu chi nhánh A, 13612: phải thu chi nhánh B, ..........
- ở chi nhánh mở sổ theo dõi TK 3361. Cụ thể như sau:

1. Hạch toán tại vănphòng chốngcty:
+ Khi các chi nhánh nộp trước về cty:
Nợ 111, 112
Có 13611/13612
+ Hạch toán các khoản chi cho chi nhánh (tất cả các khoản chi: như chi lương, trả nợ, ...
Nợ 1361/1362
Có 111/112

2. Hạch toán tại chi nhánh:
+ Chi nhánh thu trước bán hàng
Nợ 111/112/131
Có 511/3331
+ Chi nhánh nộp trước về cty
Nợ 3361
Có 111
+ Chi nhánh hạch toán các khoản chi phí (vì trước cty chi)
Nợ 627, 641, 642 (chi phí : điện, nước, lương và chi khác...)
Nợ 331 trả cho người bán
Có 3361

Cuối tháng bạn đối chiếu với các chi nhánh. 136 của bạn với 336 của các chi nhánh.
Chúc bạn làm tốt công việc.

thoi_ko_yeu

Mọi người ơi giúp mình với. Bên công ty mình trả trước thanh toán trước mua hàng nhưng lại xuất hoá đơn cho công ty khác(vì công ty mình với cty khác hợp tác làm), bên mình có viết phiếu chi.Vậy số trước bên mình trả có được tính vào chi phí không?Thank tất cả người nhiều.

Afham

Mình chưa hiểu lắm, mình thấy mua nguyên vật liệu là hợp lý rồi nhưng mình bất biết có đưa vào chi phí được bất nữa vì xuất hoá đơn cho bên cty khác mà?

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M Hoàn thiện công tác hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty Liên doanh TOYOTA Giải Phóng Luận văn Kinh tế 2
T Bàn về chế độ hạch toán doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ trong doanh nghiệp Luận văn Kinh tế 0
M Hoàn thiện hạch toán doanh thu, chi phí và kết quả kinh doanh tại Công ty TNHH Nhà nước một thành vi Luận văn Kinh tế 0
E Hoàn thiện hạch toán chi phí, doanh thu và xác định kết quả hoạt động dịch vụ tại Công ty Du lịch Vi Luận văn Kinh tế 0
T Hạch toán doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ theo chế độ hiện hành Luận văn Kinh tế 0
V Một số vấn đề về hạch toán thu nhập doanh nghiệp. Luận văn Kinh tế 0
N Thực trạng hạch toán doanh thu bán hàng và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty cổ phần Thép Vân Luận văn Kinh tế 0
O Hoàn thiện hạch toán doanh thu bán hàng và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty TNHH Phát triển c Luận văn Kinh tế 0
A Hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại công ty TNHH dịch vụ và khoa học kỹ thuật Thu Luận văn Kinh tế 0
C [Free] Công tác hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kết quả kinh doanh tại Hà Nội Ford Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác