Garatun

Mình mới bắt đầu làm kế toán tổng hợp nên mình nhờ các bạn chỉ giáo cho mình chút ít về kế toán với.- Cho mình hỏi : giá ghi trong phiếu xuất kho của đơn vị là ghi theo giá vốn hay ghi theo giá bán của hóa đơn bán hàng.- Khi mình mua hàng nếu phát sinh chi phí vận chuyển hàng về kho vậy mình ghi không sổ rõ hơn nguyên liệu, vật liệu (sẩn phẩm, hàng hóa như thế nào)Mẫu sổ rõ hơn vậttư C.từ Diễn giải TKĐƯ Đ.giá Nhập Xuất Tốn SH Ngày S.Lg T.tiền S.Lg T.tiền S.Lg T.TiềnVD: Mua xi măng nhập kho: Số lượng 300 x 58.000 = 17.400.000Chi phí vận chuyển xi măng về kho : 300 x 5.625 = 1.687.500Vậy mình định khoản như sau:Nợ 156 : 17.400.000 + 1.687.500 = 19.087.500Có 111 : 19.087.500nhưng mình k hiểu cách ghi sổ như thế mong các bạn chỉ giúp mình với

selfish_vn

thường thì bạn mua xi măng và vận chuyển sẽ có 2 hoá đơn khác nhau vì vậy bạn ghi nhậngiávốn của xi măng là 17.400.000đ còn hđ vận chuyển bạn hạch toán vào chi phí như vậy đỡ rắc rối hơn

tophuong

Trích: Nguyên văn bởi thuykieu86 thường thì bạn mua xi măng và vận chuyển sẽ có 2 hoá đơn khác nhau vì vậy bạn ghi nhậngiávốn của xi măng là 17.400.000đ còn hđ vận chuyển bạn hạch toán vào chi phí như vậy đỡ rắc rối hơn bạn làm như vậy không chính xác , vì chi phí vận chuyển phải tính vào giá gốc.

Ryton

Trích: Nguyên văn bởi handsome Mình mới bắt đầu làm kế toán tổng hợp nên mình nhờ các bạn chỉ giáo cho mình chút ít về kế toán với.- Cho mình hỏi : giá ghi trong phiếu xuất kho của đơn vị là ghi theo giá vốn hay ghi theo giá bán của hóa đơn bán hàng.- Khi mình mua hàng nếu phát sinh chi phí vận chuyển hàng về kho vậy mình ghi không sổ rõ hơn nguyên liệu, vật liệu (sẩn phẩm, hàng hóa như thế nào)Mẫu sổ rõ hơn vậttư C.từ Diễn giải TKĐƯ Đ.giá Nhập Xuất Tốn SH Ngày S.Lg T.tiền S.Lg T.tiền S.Lg T.TiềnVD: Mua xi măng nhập kho: Số lượng 300 x 58.000 = 17.400.000Chi phí vận chuyển xi măng về kho : 300 x 5.625 = 1.687.500Vậy mình định khoản như sau:Nợ 156 : 17.400.000 + 1.687.500 = 19.087.500Có 111 : 19.087.500nhưng mình k hiểu cách ghi sổ như thế mong các bạn chỉ giúp mình với Giá ghi trên phiếu xuất kho là giá vốn bạn ạ.Khi vào sổ bạn vẫn ghi bình thường, mà sổ vật tư bạn thêm cột "vật tư" nữa nha!như vậy bạn mới bít đượic mình mua những loại j chứ.

Heardind

Trích: Nguyên văn bởi handsome Mình mới bắt đầu làm kế toán tổng hợp nên mình nhờ các bạn chỉ giáo cho mình chút ít về kế toán với.- Cho mình hỏi : giá ghi trong phiếu xuất kho của đơn vị là ghi theo giá vốn hay ghi theo giá bán của hóa đơn bán hàng.- Khi mình mua hàng nếu phát sinh chi phí vận chuyển hàng về kho vậy mình ghi không sổ rõ hơn nguyên liệu, vật liệu (sẩn phẩm, hàng hóa như thế nào)Mẫu sổ rõ hơn vậttư C.từ Diễn giải TKĐƯ Đ.giá Nhập Xuất Tốn SH Ngày S.Lg T.tiền S.Lg T.tiền S.Lg T.TiềnVD: Mua xi măng nhập kho: Số lượng 300 x 58.000 = 17.400.000Chi phí vận chuyển xi măng về kho : 300 x 5.625 = 1.687.500Vậy mình định khoản như sau:Nợ 156 : 17.400.000 + 1.687.500 = 19.087.500Có 111 : 19.087.500nhưng mình k hiểu cách ghi sổ như thế mong các bạn chỉ giúp mình với Giá ghi trên phiếu xuất kho của bên bán là giá bán của họ và là giá vốn của mình.TH bạn có CP vận chuyển thì có thể kết chuyển phần CP đó vào gtrị của hàng hoá.Nếu tính riêng thì phản ánh sẽ không thực dc giá vốn của hàng bán ra.Bạn phân bổ vào gtrị hàng hoá nhập kho.

Piero

Giá ghi trên phiếu xuất kho là giá vốn bạn nhé, còn giá ghi trên hoá đơn bán ra dùng theo dõi doanh thu của hàng bán ra

thoidi

Trích: Nguyên văn bởi handsome Mình mới bắt đầu làm kế toán tổng hợp nên mình nhờ các bạn chỉ giáo cho mình chút ít về kế toán với.- Cho mình hỏi : giá ghi trong phiếu xuất kho của đơn vị là ghi theo giá vốn hay ghi theo giá bán của hóa đơn bán hàng. Trên pxk ghi giá vốn nhưng;Không nhất thiết phải ghi đơn giá trên pxk.Thường thì trong phần mềm kế toán có 1 hay 2 cách in pxk <-' + '-' + '-In để xuất bán: bạn có thể chọn không in đơn giá, thích thì chọn mẫu in có đơn giá. Trích: Nguyên văn bởi handsome - Khi mình mua hàng nếu phát sinh chi phí vận chuyển hàng về kho vậy mình ghi không sổ rõ hơn nguyên liệu, vật liệu (sẩn phẩm, hàng hóa như thế nào)Mẫu sổ rõ hơn vậttư C.từ Diễn giải TKĐƯ Đ.giá Nhập Xuất Tốn SH Ngày S.Lg T.tiền S.Lg T.tiền S.Lg T.TiềnVD: Mua xi măng nhập kho: Số lượng 300 x 58.000 = 17.400.000Chi phí vận chuyển xi măng về kho : 300 x 5.625 = 1.687.500Vậy mình định khoản như sau:Nợ 156 : 17.400.000 + 1.687.500 = 19.087.500Có 111 : 19.087.500nhưng mình k hiểu cách ghi sổ như thế mong các bạn chỉ giúp mình với Bạn cộng dồn cp vận chuyển vào thành trước của vật tư luôn nhé.

Everhart

Trích: Nguyên văn bởi handsome Mình mới bắt đầu làm kế toán tổng hợp nên mình nhờ các bạn chỉ giáo cho mình chút ít về kế toán với.- Cho mình hỏi : giá ghi trong phiếu xuất kho của đơn vị là ghi theo giá vốn hay ghi theo giá bán của hóa đơn bán hàng.- Khi mình mua hàng nếu phát sinh chi phí vận chuyển hàng về kho vậy mình ghi không sổ rõ hơn nguyên liệu, vật liệu (sẩn phẩm, hàng hóa như thế nào)Mẫu sổ rõ hơn vậttư C.từ Diễn giải TKĐƯ Đ.giá Nhập Xuất Tốn SH Ngày S.Lg T.tiền S.Lg T.tiền S.Lg T.TiềnVD: Mua xi măng nhập kho: Số lượng 300 x 58.000 = 17.400.000Chi phí vận chuyển xi măng về kho : 300 x 5.625 = 1.687.500Vậy mình định khoản như sau:Nợ 156 : 17.400.000 + 1.687.500 = 19.087.500Có 111 : 19.087.500nhưng mình k hiểu cách ghi sổ như thế mong các bạn chỉ giúp mình với - Giá ghi trên phiếu xuất kho của đơn vị là giá vốn.- Còn chi phí vận chuyển, nếu bạn có theo dõi riêng chi phí vận chuyển để cuối kỳ phân bổ 1 lần thì bạn ghi nhận chi phí vận chuyển vào sổ rõ hơn tài khoản 1562, lúc này số rõ hơn hàng hóa chỉ đơn thuần là giá mua hàng hóa. Nếu bạn bất theo dõi riêng chi p hí vận chuyển thì bạn ghi thẳng vào giá trị hàng hóa. Như vậy, sổ rõ hơn hàng hóa lúc này bao gồm cả giá trị chi phí vận chuyển, đơn giá sẽ bằng (tổng số trước hàng + trước vận chuyển)/số lượng hàng.Thân.

Edmundo

các bạn ơi, mình sắp làm ktoan kho rồi, nhưng bất hình dung đươc công chuyện như thế nào cả, ai biết chỉ mình với

Durwyn

Trích: Nguyên văn bởi sacombank các bạn ơi, mình sắp làm ktoan kho rồi, nhưng bất hình dung đươc công chuyện như thế nào cả, ai biết chỉ mình với Mình nghĩ làm kế toán kho bạn chỉ sử dụng các TK như 152, 156,157 , chứng từ và sổ sách như thẻ kho , sổ xuất nhập tồn và các sổ liên quan ..... Mình nghĩ vậy, hehe mình tưởng tượng làm kế toán kho thì hơi mệt đó

Corbett

mình muốn biết rõ quy trình làm chuyện luôn cơ, mình cũng chưa làm, nên cũng bất biết tưởng tượng ra sao nữa. hic

Edric

Mình gặp trường hợp của handsome tương tự vậy, nhưng mình sử dụng phần mềm kế toán Misa mà bất biết làm sao, mình cũng đưa hóa đơn mua hàng bao gồm số lượng đơn giá = thành trước nhưng cạnh đó là Phần mềm cho nhập vào chi phí vận chuyển, để mình có thể nhìn thấy giá trị nhập kho. Tuy nhiên đến khi lập chứng từ chi trả trước hàng. Thì chỉ thấy hiện ra giá trị hóa đơn, còn chi phí vận chuyển thì bất biết trả thế nào, vì bất nhìn thấy công nợ luôn. Nếu làm sổ bằng tay thì ok rồi. Vậy có bạn nào biết chỉ giúp mình với.....Mình Thank nhiều....

ngucto

phiếu XK thì ghi giá vốn bạn à,chí phí phát sinh có thể gộp chung vào luôn.
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
hihi, còn tuỳ xem bạn làm phần nào nữa,nếu làm tổng hợp rồi liên quan đến thuế thì hơi mệt đấy vì kế toán cũng như ông thầy lang bốc thuốc,còn nếu bạn chỉ làm một phần thì đơn giản thôi,mà có phần mềm hỗ trợ nên bạn đừng lo quá,he

Marji

theo mình bạn nên cộng cp vận chuyển giá trị hàng hoákhi viết phiêu xuất kho thì ghi theo giá vốnbạn định khoản như sau: Nợ 632:19.087.500 - Có 156: 19.087.500bên mua chấp nhận thanh toán bạn làm bút toán ghi nhận doanh thu: Nợ 111, 112, 131:19.087.500 -Nợ 133: số trước thuế -' + '- Có 511: giá trị hàng trên hoá dơn đỏ ấy
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
(là giá bán chưa thuế đó)

Alano

Bạn làm kế toán kho thì đơn giản thôi. 1. Nhâp hàng VD minh hoạ. Mua cty A 100 bao xi măng, giá 60.000 đ/bao (giá chưa thuế GTGT 10%), chưa trả tiền, đơn vị bán xuất hoá đơn GTGT. Tiền vận chuyển 2.000đ/ bao (chưa thuế 5%) trả bằng trước mặt. căn cứ VD trên bạn làm như sau: - Viết phiếu NK 100 theo giá 60.000đ/bao - Hạch toán và ghi sổ: a/ Nợ 156: 100 bao x 60.000 = 6.000.000 Nợ 133: 600.000 Có 331: 6.600.000 b/ Nợ 156: 100 bao x 2.000 = 200.000 Nợ 133: 10.000 Có 111: 210.000 2. Xuất kho bán. Xuất bán cho ông C 50 bao giá bán 70.000đ/bao (giá chưa thuế GTGT 10%), thu bằng TM. Trường hợp này có 02 nghề vụ : giá vốn và doanh thu. Riêng bạn là kế toán kho thì chỉ hạch toán giá vốn thôi. Trước hết bạn viết phiếu XK cho 50 bao. Bạn nên nhớ giá trên PXK là giá vốn chứ bất phải là giá bán. giá vốn của 50 bao này = 60.000+2.000 = 62.000 sau đó bạn hạch toán: Nợ 632: 3.100.000 Có 156: 50 bao x 62.000 = 3.100.000 Bộ phận bán hàng ghi nhận doanh thu như sau: Nợ 111: 50 bao x 77.000 = 3.850.000 Có 511: 50 bao x 70.000 = 3.500.000 Có 3331: 350.000. Chúc bạn làm tốt công việc.

Raedmund

giá trên phiếu xuất kho là giá vốn đó bạn,khi cty bạn viết hoá đơn đó là giá bán.Khi mua nvl hàng háo về có chi phí vận chuyển thì bạn tính nó vào chi phí giá vốn lun,khi đó bạn phải ghi tăng giá vốn và tính lại đơn giá nhập kho.N125,156: 17 400 000+ 1 687 500N133: (17 400 000+1 687 500) x 5%C 111: ?

Yong

Trích: Nguyên văn bởi handsome Mình mới bắt đầu làm kế toán tổng hợp nên mình nhờ các bạn chỉ giáo cho mình chút ít về kế toán với.- Cho mình hỏi : giá ghi trong phiếu xuất kho của đơn vị là ghi theo giá vốn hay ghi theo giá bán của hóa đơn bán hàng.- Khi mình mua hàng nếu phát sinh chi phí vận chuyển hàng về kho vậy mình ghi không sổ rõ hơn nguyên liệu, vật liệu (sẩn phẩm, hàng hóa như thế nào)Mẫu sổ rõ hơn vậttư C.từ Diễn giải TKĐƯ Đ.giá Nhập Xuất Tốn SH Ngày S.Lg T.tiền S.Lg T.tiền S.Lg T.TiềnVD: Mua xi măng nhập kho: Số lượng 300 x 58.000 = 17.400.000Chi phí vận chuyển xi măng về kho : 300 x 5.625 = 1.687.500Vậy mình định khoản như sau:Nợ 156 : 17.400.000 + 1.687.500 = 19.087.500Có 111 : 19.087.500nhưng mình k hiểu cách ghi sổ như thế mong các bạn chỉ giúp mình với Câu 1: Là giá vốn hàng bán của mình bất ghi giá bánCâu 2: Bạn tham tiềmo Quyển Chế độ kế toán QĐ 15/2006 có bán nó ghi rõ các mẫu sổ bạn cần Lập (theo mẫu có sẵn)Câu 3: Ví dụ của bạn- Bạn hạch toán mình bất thấy có Thuế GTGT à?

saobang

thì khi hàng hoá hay nguyên vật liệu về thì căn cứ vào số liệu thực tế bạn ghi phiếu nhập kho, vào thẻ kho, sổ nhập xuất còn (cột nhập ấy nhé); khi xuất hàng thì căn cứ vào số liệu thực tế xuất ghi phiếu xuất kho, vào thẻ kho, sổ nhập xuất còn (cột xuất) để lấy số liệu tính hàng còn và giá vốn....Tóm lại là đọc lại nguyên lý kế toán đi nhé

Stevenson

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-công chuyện hăng ngày là bạn phải nhập các số liệu từ các chứng từ như phiếu xuất, nhập kho nếu bạn làm kt kho từ đó vào các sổ sách kế toán{nếu làm thủ công}, hay vào phần mềm kt.cuối kì bạn phải lập bctc, báo cáo thuế, bản thuyết minh báo cáo tài chính.-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-nghe ke toan la nghe thuat xu li so lieu

Penn

Mình mới làm kế toán nên nhiều cái bất biết quá. Công ty mình vừa là thương mại vừa thi công lắp đặt máy điều hòa. Trong hóa đơn xuất mình vẫn viết vật tư và nhân công lắp đặt. Lúc đầu mình để lương của công nhân ở tài khoản 6421 vì chỉ bán hàng chứ bất sản xuất. Phần vật tư phụ mua về thì minh để tài khoản 156 vì coi như mua vào và bán ra. Nhưng như thế không được đúng không . Bạn nào vừa có kinh nghiệm thì chỉ bảo tớ được ko. Tớ đang không biết để lương công nhân ở tài khoản nào hay phân bổ như thế nảo