Forster

Mình có 2 thắc mắc mong tất cả người giúp đỡ:

1/ Có 1 hoá đơn mua vào ở tháng 9, sót. nên chưa ghi sổ, Tháng 10 thanh toán , phản ánh Nợ 131/Co112, nhưng cũng chưa ghi sổ hoá đơn đó. Tháng 12 mới phát hiện và đưa vào BCT tháng 12+ sổ sách tháng 12 : Nợ 642/133 // Co 131 ( Chưa phản ánh phải thu khách hàng - rồi thanh toán -mới phản ánh phải thu 131). Có được khôngKhách

2/ Khi vừa xác định được lỗ tỉ giá khi nhập khẩu thì chứng từ gì để ghi sổ số trước lỗ đó.( VD Có Hoá đơn thì phản ánh số chứng từ,ngày chứng từ, số trước theo hoá đơn, Còn số trước lỗ tỉ giá đó số chứng từ là gì, ngày là gì )

Yuli

Trích:

Nguyên văn bởi muontennguoi

Cái này gọi là sửa sai bằng phương pháp ghi bổ sung.

Nghiệp vụ c đáng lẽ phải ghi vào tháng 9 nhưng mãi đến tháng 12 ta mới phát hiện nên ta ghi bổ sung.

Không được (hay bất cần) hủy bỏ số sách từ tháng 9-12 để chèn thêm hóa đơn này vào tháng 9 và in lại cái khác.

Giả sử bạn vừa khai tờ hóa đơn này vào tờ khai thuế tháng 9 nhưng sổ thì chưa ghi: cũng chẳng sao.

Để tiện chuyện kiểm tra về sau, bạn nên mở sổ tháng 9 ra, ở các TK liên quan, lấy bút ghi chú vào cuối tháng đó:

"Đã điều chỉnh bổ sung HĐ số ... ngày ... vào sổ tại tháng 12".

(Kế toán ký tên: rẹt rẹt... KTT ký tên: rẹt rẹt...)

Như vậy về sau khi xem sổ đến tháng 9 ta sẽ bất phải nhức đầu nhớ lại hay thắc mắc tại sao sổ ghi kỳ quá ...

Có cần dộng mộc luôn bất anh

baohuy72

Trích:

Nguyên văn bởi itisloveblue

1/ a) Tháng 9 có HD vào mà quên h toán

b) T.10 chuyển khoản TT mình HT Nợ 331/Co112 ,

c) T.12 Hạch toán hoá đơn tháng 9: Nợ 642, Nợ 1331/ Có 331

Cái này gọi là sửa sai bằng phương pháp ghi bổ sung.

Nghiệp vụ c đáng lẽ phải ghi vào tháng 9 nhưng mãi đến tháng 12 ta mới phát hiện nên ta ghi bổ sung.

Không được (hay bất cần) hủy bỏ số sách từ tháng 9-12 để chèn thêm hóa đơn này vào tháng 9 và in lại cái khác.

Giả sử bạn vừa khai tờ hóa đơn này vào tờ khai thuế tháng 9 nhưng sổ thì chưa ghi: cũng chẳng sao.

Để tiện chuyện kiểm tra về sau, bạn nên mở sổ tháng 9 ra, ở các TK liên quan, lấy bút ghi chú vào cuối tháng đó:

"Đã điều chỉnh bổ sung HĐ số ... ngày ... vào sổ tại tháng 12".

(Kế toán ký tên: rẹt rẹt... KTT ký tên: rẹt rẹt...)

Như vậy về sau khi xem sổ đến tháng 9 ta sẽ bất phải nhức đầu nhớ lại hay thắc mắc tại sao sổ ghi kỳ quá ...

Berresford

Trích:

Xin loi. Đầu óc nghĩ lung quá nên ghi sai

Là vậy:

1/ Tháng 9 có HD vào mà quên h toán

T.10 chuyển khoản TT mình HT Nợ 331/Co112 ,

T.12 Hạch toán hoá đơn tháng 9: Nợ 642, Nợ 1331/ Có 331

2/ Tỉ giá nhập < tỉ giá thanh toán nên lỗ tỉ giá 12 triệu

Vào sổ Kế toán rõ hơn , dòng số chứng từ là số gì. Mình hạch toán Nợ 635/Có 331

Sao có bút toán HT lỗ tỷ giá vậy nhỉ???

để mình ví dụ cho bạn nhé:( VD Về chênh lệch tỷ giá đó )

- khi nhập khẩu NỢ Tk 211/ có TK 331 1.000USD *18.500

- khi trả tiền, lỗ tỷ giá

NỢ Tk 331 1.000$* 18.500=a

Nợ Tk 635 b-a

Có Tk 112 1.000$ *18.800=b

Phải HT như vậy đó bạn........và căn cứ ghi là chứng từ ngân hàng á

Parkins

Trích:

Nguyên văn bởi van.anh

NÓi thiệt bạn hỏi mà nói không có rõ ràng chi hết á, đọc thấy sao rắc rối quá bạn ơi!

Chỗ bôi màu á?? Sao lại thế chứ??

Đây là H Đ đầu vào mà.????? và mình phải trả người bán??

TH này là HD như điện, nuớc.......à??? quên không Ht thì nghĩa là T12 mới kê khai?? Vậy số trước mình trả là trả trước à??

- Trả trc' phải là NỢ Tk 331/ có Tk 112

Khi có HD chưng từ bạn HT

NỢ Tk 641, 642..

Nợ Tk 133

Có Tk 331

Như vậy là tự nhiên đối ứng hết nợ rùi..........Chứ sao bạn dùng TK 131 ở đây?? 131 - phải thu khách hàng, bạn bán hàng mới phản ánh chứ??

Còn ở dưới bạn hỏi cái gì nữa vậy ? nói sao rắc rối quá!

Chuyện lỗ hay không , căn cứ vào chứng từ bạn mua vào và chứng từ mình thanh toán cho người ta, có chênh lệch thì có lỗ và lãi........bạn hỏi ngày cái gì không biết???

Xin loi. Đầu óc nghĩ lung quá nên ghi sai

Là vậy:

1/ Tháng 9 có HD vào mà quên h toán

T.10 chuyển khoản TT mình HT Nợ 331/Co112 ,

T.12 Hạch toán hoá đơn tháng 9: Nợ 642, Nợ 1331/ Có 331

2/ Tỉ giá nhập < tỉ giá thanh toán nên lỗ tỉ giá 12 triệu

Vào sổ Kế toán rõ hơn , dòng số chứng từ là số gì. Mình hạch toán Nợ 635/Có 331

Trích:

Mình có 2 thắc mắc mong tất cả người giúp đỡ:

1/ Có 1 hoá đơn mua vào ở tháng 9, sót. nên chưa ghi sổ, Tháng 10 thanh toán , phản ánh Nợ 131/Co112, nhưng cũng chưa ghi sổ hoá đơn đó. Tháng 12 mới phát hiện và đưa vào BCT tháng 12+ sổ sách tháng 12 : Nợ 642/133 // Co 131 ( Chưa phản ánh phải thu khách hàng - rồi thanh toán -mới phản ánh phải thu 131). Có được khôngKhách2/ Khi vừa xác định được lỗ tỉ giá khi nhập khẩu thì chứng từ gì để ghi sổ số trước lỗ đó.( VD Có Hoá đơn thì phản ánh số chứng từ,ngày chứng từ, số trước theo hoá đơn, Còn số trước lỗ tỉ giá đó số chứng từ là gì, ngày là gì )

NÓi thiệt bạn hỏi mà nói không có rõ ràng chi hết á, đọc thấy sao rắc rối quá bạn ơi!

Chỗ bôi màu á?? Sao lại thế chứ??

Đây là H Đ đầu vào mà.????? và mình phải trả người bán??

TH này là HD như điện, nuớc.......à??? quên không Ht thì nghĩa là T12 mới kê khai?? Vậy số trước mình trả là trả trước à??

- Trả trc' phải là NỢ Tk 331/ có Tk 112

Khi có HD chưng từ bạn HT

NỢ Tk 641, 642..

Nợ Tk 133

Có Tk 331

Như vậy là tự nhiên đối ứng hết nợ rùi..........Chứ sao bạn dùng TK 131 ở đây?? 131 - phải thu khách hàng, bạn bán hàng mới phản ánh chứ??

Còn ở dưới bạn hỏi cái gì nữa vậy ? nói sao rắc rối quá!

Chuyện lỗ hay không , căn cứ vào chứng từ bạn mua vào và chứng từ mình thanh toán cho người ta, có chênh lệch thì có lỗ và lãi........bạn hỏi ngày cái gì không biết???

Các chủ đề có liên quan khác