hoangyen_cute90

trong tháng nhập 91 mặt hàng phụ tùng khác nhau, trị giá 297.049.657 VND, chi phí vận chuyển bao gồm cả 5% VAT là 2.1tr, bây giờ phân bổ như thế nào, có thể đưa vào chi phí được không, tất cả người giúp em với, em mới ra trường, cty em cũng mới nhập khẩu lần đầu

Treowe

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

trong tháng nhập 91 mặt hàng phụ tùng khác nhau, trị giá 297.049.657 VND, chi phí vận chuyển bao gồm cả 5% VAT là 2.1tr, bây giờ phân bổ như thế nào, có thể đưa vào chi phí được không, tất cả người giúp em với, em mới ra trường, cty em cũng mới nhập khẩu lần đầu

chi phí vận chuyển của phụ tùng,công cụ bạn phải xác định riêng hay tính bình quân để đưa vào giá nhập kho chứ.trừ khi công ty bạn là công ty thương mại thì tập hợp và phân bổ vào giá vốn hàng bán

hj_be_yomj_kute

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

cty mình là công ty thương mại, mua bán phụ tùng máy móc

Chi phí mua hàng tập hợp vào TK1562, cuối tháng xác định số lượng hàng vừa tiêu thụ để phân bổ chi phí mua hàng vào giá vốn hàng bán.

CP mua hàng phân bổ cuối tháng = [(CP mua hàng đầu kỳ + CP mua hàng trong kỳ)/(số lượng hàng tiêu thụ trong kỳ + số lượng hàng còn cuối kỳ)]x số lượng hàng tiêu thụ trong kỳ.

Hạch toán: N632/C1562

Các chủ đề có liên quan khác