hibona

cty em nhập khẩu một lô hàng trị giá 297.049.000 VND, bao gồm 91 mặt hàng, chi phí vận chuyển 2tr , 5% thuế VAT, tổng cộng 2.1tr, chi phí nhỏ em đưa thẳng vào 642 được bất ah, nếu phân bổ thì pải phân bổ như thế nào ah, kế toán mới em còn lúng túng quá, anh chị giúp em công thức phân bổ với , em Thank tất cả người

Justain

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

cty em nhập khẩu một lô hàng trị giá 297.049.000 VND, bao gồm 91 mặt hàng, chi phí vận chuyển 2tr , 5% thuế VAT, tổng cộng 2.1tr, chi phí nhỏ em đưa thẳng vào 642 được bất ah, nếu phân bổ thì pải phân bổ như thế nào ah, kế toán mới em còn lúng túng quá, anh chị giúp em công thức phân bổ với , em Thank tất cả người

Chi phí này mình pải cho vào 1562, sao đi mua hàng lại cho vào 642 được, đúng hok bạn ^_^_^

as_df

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

Bạn ơi cộng CP này vào TK 632 chứ sao lại TK642

gemini_peaceful

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

vậy mình đưa vào 632 hả bạn,không cần đưa vào 1562 được không

Đưa vào 1562, mình chưa thấy sách nào nói chi phí này đưa vào 632 cả, không biết trên thực tế thì thế nào

in242ni

Làm sao mà lại đưa vào 642 chứ ,những chi phí mua hàng đưa hết vào 1562 sau đó cuối kỳ mới tiến hành phân bổ vào giá vốn

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

Trích:

Nguyên văn bởi cuntun

Bạn ơi cộng CP này vào TK 632 chứ sao lại TK642

Không phải cộng vào nha, chỉ cuối kỳ mới phân bổ chi phí mua hàng 1562 vào giá vốn 632 thôi

Avery

anh trưởng thôn ơi, em đưa vào 156 luôn được không, nếu phân bổ thì theo công thức nào ah

Caine

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

anh trưởng thôn ơi, em đưa vào 156 luôn được không, nếu phân bổ thì theo công thức nào ah

Theo mình hiểu thì thế này.

Khi bạn nhập khẩu 100 hàng hoá A. chi phí vận chuyển là 10tr..

Sau khi nhập kho, bạn lại xuất kho bán được 50 hàng hoá A đó..

Thì lúc này bạn sẽ pải định khoản giá vốn TK632 = giá vốn of 50%lô hàng đó + 50% x 10 tr chi phí vận chuyển.

Lúc trc khi mua hàng, đk chi phí mua hàng là : Nợ 1562/Có Tiền: 10Tr

Bây giờ khi bán : Đk : Nợ 632/Có 1562: 5 Tr

sunnylee55

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

CP này em cho vào TK 1562 sau đó cuối tháng phân bổ cho GVHB ( đối với DN TM)

Phân bổ :

CP thu mua phân bổ cho hàng bán ra

= [( CP thu mua ĐK + CP thu mua TK) * SL mua TK] / ( SL hàng bán TK + SL còn CK)

Anh Nemcuon ơi, cty em mua bán phụ tùng , nhập một lúc 91 mặt hàng phụ tùng khác nhau, thế mới khó cho em anh ah, bây giờ em bất đưa vào 1562 nữa, ma em đưa gộp vào 156 luôn được không, em thấy chi phí cũng bất lớn mà

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

Anh Nemcuon ơi, cty em mua bán phụ tùng , nhập một lúc 91 mặt hàng phụ tùng khác nhau, thế mới khó cho em anh ah, bây giờ em bất đưa vào 1562 nữa, ma em đưa gộp vào 156 luôn được không, em thấy chi phí cũng bất lớn mà

gộp luôn cũng bất sao cả, chỉ có điều sẽ khó xác định giá vốn cho từng mặt hàng, làm sao phân bổ đây

Enrico

Đã là cho phí thì cho vào 642, 156 đều được cả. cho vào 156 khi viết phiếu xuất phải mất công phân bổ chi phí thu mua, ít thế cho vào 642 cho gọn. không được cho vào 632 đâu nhá

tranhang3789

Trích:

Nguyên văn bởi quanghuy112

Đã là cho phí thì cho vào 642, 156 đều được cả. cho vào 156 khi viết phiếu xuất phải mất công phân bổ chi phí thu mua, ít thế cho vào 642 cho gọn. không được cho vào 632 đâu nhá

ai bẩu chi phí mua hàng cho vào 642?????

đúng ra thì đưa vào 1562, rồi cuối kỳ phân bổ cp này vào giá vốn 632 cho từng mặt hàng vừa tiêu thụ được.

đưa vào luôn 156 cũng được, khi bán được một phần của lô hàng thì lại khó xác định giá vốn. nhưng nếu chi phí nhỏ đưa luôn vào 156 cũng bất ảnh hưởng gì lắm, bất nên đưa luôn vào giá vốn.

raymous_md

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

đưa như vậy thì không phù hợp cho lắm!CHEO_23 ah!

phải đưa vào 1562 như tất cả người trình bày ở trên đó!

tk 156 và 1562 khac' nhau mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Thực trạng vận tải hàng hoá đường bộ và phân tích cấu thành chi phí vận tải đường bộ Việt Nam Khoa học kỹ thuật 0
V Lập kế hoạch chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm công đoạn xí nghiệp Vận tải Đường sắt Hà Quảng quý I năm 2004 Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm vận tải tại HTXDVVT Trường Sơn Luận văn Kinh tế 0
M Hoàn thiện phương pháp kế toán chi phí xây lắp tại Công ty Cổ phần xây dựng số 5 trong điều kiện vận Luận văn Kinh tế 0
R Vận dụng chi phí mục tiêu để quản lý chi phí trong ngành xây dựng ở việt nam Luận văn Kinh tế 2
B Các giải pháp nhằm hoàn thiện công tác kế toán chi phí và tính giá thành trong các doanh nghiệp vận Luận văn Kinh tế 0
M Kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm công ty TNHH vận tải và xây dựng Phương Duy Luận văn Kinh tế 0
A Kế toán tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm xây lắp trong điều kiện vận dụng hệ thốn Luận văn Kinh tế 0
D chi phí thu gom vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt trên địa bàn quận 8 thành phố Hồ Chí Minh Khoa học Tự nhiên 2
D Kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành dịch vụ vận tải ở Công ty Cổ phần Vận tải và Dịch vụ Kế toán & Kiểm toán 0

Các chủ đề có liên quan khác