hanakjmj7591

Các anh chị giúp em với, cty e mua một lô hàng 500tr, do chất lượng hàng xấu, bên em yêu cầu KH giảm giá, bên bán vừa xuất cho em một hoá đơn đề giảm giá cho lô hàng vừa mua 100tr. Vậy khi nhận hoá đơn em phải định khoản seo cho đúng ạ?

Thank các anh chị nhiều!

Trích:

Nguyên văn bởi pigpig

Các anh chị giúp em với, cty e mua một lô hàng 500tr, do chất lượng hàng xấu, bên em yêu cầu KH giảm giá, bên bán vừa xuất cho em một hoá đơn đề giảm giá cho lô hàng vừa mua 100tr. Vậy khi nhận hoá đơn em phải định khoản seo cho đúng ạ?

Thank các anh chị nhiều!

N111, 112, 331

C133(nếu có)

C156

beheo_hy4ever

nhận được hóa đơn giảm giá hàng mua, bạn ghi giảm giá trị hàng mua xuống và giảm công nợ phải trả đi.

Nợ TK 331

Có Tk 156

Có Tk 133

lethuyhanh_1973

Đơn giản thôi bạn ạ!Khi nhận được hoá đơn VAT khách hàng gửi cho bạn ĐK như sau:

Nợ TK331

Có TK156(152 nếu là NVL)

Có TK 133.

Đồng thời (gian) với bút toán này đề nghị bạn làm tờ khai bổ xung để tăng số thuế VAT phải nộp vì số thuế VAT được khấu trừ kỳ trước cho lô hàng này vừa giảm. Thân1

bongmataac

Nhưng trước mình vừa trả cho KH rồi? vậy khi nhận trước mình ĐK

Nợ 1121

Có 152 (NVL)

vậy có đúng hok các bạn và anh chị ơi?

Gaston

Trích:

Nguyên văn bởi pigpig

Nợ 1121

Có 152 (NVL)

uh, vậy là đúng rồi. ah quên đòi trước thuế nữa chứ

Trích:

Nguyên văn bởi pigpig

Nợ 1121

Có 152 (NVL)

Chính xác rồi bạn ạ!

Nợ 112

Có 152

Có 133 (nếu có)

bebong_mimi

Trích:

Nguyên văn bởi pigpig

Nợ 1121

Có 152 (NVL)

No 112:

Co 156: Số trước được giảm

Co 133: thue GTGT dau vao được giam (10%* số trước giảm)

karol_11791

Trích dẫn từ pigpig;530939:

Thank các anh chị nhiều

nếu nhận trước mặt hay ngân hàng thì:

nợ 111,112

có 152,153,156

nếu trừ nợ

có 331

có 152,153,156

quên ghi giảm thuế nữa

nhokvip_pro

Trường hợp này bạn kê khai thuế trên tờ khai mua vào nhưng ghi âm giá trị và có ghi chú bạn nhé

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
C [Free] Hạch toán hàng hoá xuất nhập khẩu uỷ thác tại đơn vị uỷ thác và đơn vị nhận uỷ thác cùng với Tài liệu chưa phân loại 0
A Xin quí Hội cho biết doanh thu hàng xuất khẩu ghi nhận khi xuất hoá đơn để làm thủ tục hải quan hay Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
S Vừa qua tôi có nhận được 2 hoá đơn đều có hàng khuyến mại là khuyến mại hàng cùng loại và khuyến mại Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T Đề tài Hạch toán hàng hoá xuất nhập khẩu uỷ thác tại đơn vị uỷ thác và đơn vị nhận uỷ thác cùng với Tài liệu chưa phân loại 0
P Định khoản khi nhận hoá đơn và trả tiền sau Kế toán & Kiểm toán 21
S Hàng xuất kho gửi bán nhưng có Hoá đơn thì có ghi nhận doanh thu? Kế toán & Kiểm toán 11
D Nhận xét đặc điểm lâm sàng, cận lâm sàng và kết quả điều trị ung thư biểu mô tuyến giáp thể biệt hoá tại bệnh viện ung bướu hà nội giai đoạn 2012 2016 Y dược 0
C Một số giải pháp đẩy mạnh hoạt động kinh doanh dịch vụ giao nhận hàng hoá bằng đường hàng không tại Công nghệ thông tin 0
N Hoạt động kinh doanh dịch vụ giao nhận hàng hoá bằng đường không tại công ty danzas/nhật minh quốc: Luận văn Kinh tế 0
O Một số nhận thức chủ yếu về công nghiệp hoá - Hiện đại hoá đất nước Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác