t_pro_8x

- Khi mình chuyển trước đi thi NH gửi cho mình giấy báo nợ, số trước chuyển đi được ghi trong cột nợ của sổ phụ

- Khi có trước về thì Nh báo có số trước đó được ghi trong cột có của sổ phụ.

Làm nhiều bạn sẽ quen thoi mà

Nếu bạn là Doanh nghiệp: Thì giấy báo nợ nghĩa là Cty bạn bị ngân hàng giảm (trừ) đi 1 khoản trước và thông báo cho cty bạn được biết. Tương tự cho giấy báo có.

Nick

Khi mình định khoản Nợ 112 sẽ nhận được giấy báo Có of NH
Khi mình định khoản Có 112 sẽ nhận được giấy báo Nợ of NH.
^_^_^

PhimCuoiTuan_vn

a chị ơi, hạch toán báo nợ báo có như thế nào trên phần mềm kế toán ah? e không rõ được sẽ nhập kiểu nào nữa, phần mềm e làm là Augges nên hơi khác so với các phần mềm khác

isabel_wu

Phần mềm của bạn mình bất biết (bạn có thể mô tả ko?) Nhưng mình nghĩ phần mềm kế toán thường thì tương tự nhau ở phân vùng. Giấy báo (N-C) liên quan đến Ngân hàng "gửi hay rút tiền" ( có thể là Ủy nhiệm (thu - chi))

lamthaithien_pt

Giấy báo có là bạn nhận được trước từ nơi khác chuyển về hay nộp trước vào TK.

Giấy báo nợ là bạn chuyển trước đi nơi khác, hay rút tiền.

hoangdong14_01

Bạn dùng tài khoản chuyển trước đi trả cho đơn vị khác bạn phải viết 1 giấy (gọi là giấy báo nợ) giấy này có đủ chữ ký của người có thẩm quyền vừa đăng ký chữ ký với ngân hàng nơi bạn giao dịch. Khi đó bạn mang tờ giấy này ra ngân hàng họ sẽ thực hiện chuyển trước của bạn để trả cho đối tác cùng thời ngân hàng gửi lại bạ 1 liên của giấy báo nợ lại cho bạn để bạn biết là số trước đã được chuyển đi.

+ Giấy báo có là khi đối tác của bạn (tức người mua hàng của bạn) trả trước qua tài khoản thì bên NH họ sẽ có tờ giấy thông báo số trước cty bạn nhận được của đối tác nào và họ ghi tăng trước 112 cho cty bạn . Như vậy giấy đó gọi là giáy báo Có

Giấy báo nợ có của ngân hàng chỉ là căn cứ khẳng định để bạn hạch toán vào phần mềm kế toán thôi. VD: bạn trả trước cho đối tác là 100t nhận được giấy báo nợ của ngân hàng thì bạn hạch toán Nợ 331: 100t, có 112:100t thôi tương tự khi bạn nhận được báo có của NH thì hạch toán ngược lại. Phí chuyển trước HT vào 627, lãi NH hạch toán vào 515 bạn nhe

cachua_k0hat

Thường các phần mềm cách sử dụng đều tương tự tương tự nhau. Khi cty bạn trả trước hàng (nhận được giấy báo Nợ) thì hạch toán vào phần Giấy báo nợ hay chi qua ngân hàng. Khi thu trước hàng qua NH (nhận giấy báo Có) thì hạch toán vào phần Giấy báo có hay thu qua ngân hàng. Công ty mình sử dụng 2 Phần mềm nên mình thấy nó cũng gần tương tự nhau

manhphamvn

hieu 1 cách đơn giản nhất

- GBN là bạn dùng trước gửi NH thanh toán cho khách hàng

-GBC là khách hàng thanh toán cho bạn qua NH

Chào bạn!

Bạn hiểu như thế này cho đơn giản Báo Nợ là Tiền trong NH của mình bị trừ đi do mình chi vào chuyện gì đó. Còn Báo Có là có trước như vậy trước trong NH của mình sẽ tăng thêm 1 khoản trước được ghi trong giấy báo có do khách hàng hay ai đó chuyển trước vào tài khoản của mình. Sau này làm quen rồi bạn sẽ hiểu rỏ thêm.

Chúc bạn thành công.

Thi Thi

Các chủ đề có liên quan khác