Saber

Bạn nói bất rõ công ty bạn sản xuất những loại hàng nào. Ví dụ: công ty bạn sản xuất bánh trung thu như công ty Kinh Đô thi nguyên liệu gồm:- Đường- Bột mì- Mứt sen- Mứt bí- Thịt khô- Hột vịt muôi...v...vBạn phải định mức mỗi loại nguyên liệu là bao nhiêu để làm ra (tạo) ra 1 tấn sản phẩm.

pinky_mup

Công ty tui chuyên sản xuất vật liệu COMPOSIT như ống dẫn nước,sứ cách điện và gia (nhà) công ống giấy. NVL chủ yếu là các loại hóa chất.Tốt nhất là bạn có tài liệu về tất cả các phương pháp tính giá thành cho mình xin là tốt nhất, vì công ty mình vẫn chưa áp dụng phương pháp nào cụ thể cả.Giúp mình nhé,Thank nhiều.

thuyphapk5

Trích:
Nguyên văn bởi vankhoi Công ty tui chuyên sản xuất vật liệu COMPOSIT như ống dẫn nước,sứ cách điện và gia (nhà) công ống giấy. NVL chủ yếu là các loại hóa chất.Tốt nhất là bạn có tài liệu về tất cả các phương pháp tính giá thành cho mình xin là tốt nhất, vì công ty mình vẫn chưa áp dụng phương pháp nào cụ thể cả.Giúp mình nhé,Thank nhiều.
Theo mình thì bạn chia ra làm các nhóm sản phẩm như nhóm SP ống nước, nhóm SP sứ, nhóm Ống giấy. Sau đó bạn dùng phương pháp giá thành theo sản phẩm gốc để tính (mỗi nhóm sẽ có 1 SP gốc). Để tính được sản phẩm gốc đầu tiên bạn phải phụ thuộc vào giá thành kế hoạch (phòng kỹ thuật sẽ cung cấp cho bạn các thông số tiêu hao nguyên liệu cần thiết để làm ra (tạo) ra 1 sản phẩm). Sau khi tính được sản phẩm gốc cho mỗi nhóm SP, các sản phẩm còn bạn quy đổi theo tỉ lệ với SP gốc.Chi phí chung thì bạn thiết lập công thức phân bổ theo doanh thu.Sản phẩm dỡ dang cuối kỳ thì được đánh giá theo phương pháp nguyên vật liệu chính.Tổng Z = Trị giá SP DD đầu kỳ + Trị giá SX trong kỳ - Trị giá SPDD cuối kỳ Bạn tính cho từng nhóm hàng, sau đó phụ thuộc vào sản phẩm gốc để tính giá thành cho từng loại SP.Cty bạn là cty mới nên chuyện thiết lập phương pháp tính giá thành chính xác thì nên phải có thời (gian) gian, sau mỗi kỳ thì bạn sẽ có thêm kinh nghiệm và điều chỉnh tỉ lệ phân bổ chi phí cho hợp lý, bên cạnh đó bạn phải đi sâu sát, theo dõi ở tất cả các khâu (bạn nên kết hợp cả phương pháp thống kê và chụp ảnh bấm giờ) để từ đó cơ sở phân bổ chi phí nhân công của bạn được chính xác hơn. Tài liệu tính giá thành thì nhà sách nào cũng có và trong đó có đầy đủ các phương pháp tính giá thành, chỉ có điều bạn phải cố gắng vận dụng nó như thế nào thôi. Cty nào mới thành lập kế toán cũng rất nhiều gặp khó khăn, bạn cứ tự tin lên nhé. Danketoan luôn ủng hộ bạn. Chúc thành công. Cách tính giá xuất kho theo PP BQGQ thì bác Bảo Đức vừa nêu chính xác rồi...a
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Mình nhầm rồi, phương pháp tính giá xuất kho theo PP BQGQ là Baocong nêu chứ bất phải Bảo Đức.

tuannguyen_2075

Nếu đơn vị chuyên về dàn dựng các gian hàng hội chợ triễn lãm sẽ có nhiều mục thi công,nhưng khi xuất hoá đơn chỉ với 1 nội dung là thiết kế,dàn dựng,trong mỗi hợp cùng luôn có kèm theo bảng kích thứơc chi tíêt,chất liệu của từng mục,giá cả nữa thì định mức ra sao (Vì mỗi bảng thiết kế lại có chất liệu,kích thước ,hình dáng lại khác nhau.Mỗi gian hàng luôn bất giống nhau như sx ra vật dụng,sản phẩm.)Thì mình phải định mức phụ thuộc theo tiêu chí nào đây các bác?Xin cảm ơn.

tianangnho_hn

Rất Thank cả nhà vừa giúp đỡ mình.Cho mình hởi thêm một chút nữa nhé. Ai còn nhớ phương pháp tính giá xuất kho theo pp "Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền" nhắc mình cái nhé, mình đang cần gấp.Thank

tiamo_yuna

Trích:
Nguyên văn bởi vankhoi Rất Thank cả nhà vừa giúp đỡ mình.Cho mình hởi thêm một chút nữa nhé. Ai còn nhớ phương pháp tính giá xuất kho theo pp "Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền" nhắc mình cái nhé, mình đang cần gấp.Thank
Phương pháp xuất kho theo phương pháp bình quân gia (nhà) quyền: Đơn giá xuất kho= (trị giá đầu kỳ + trị giá cuối kỳ)/ ( số lượng đầu kỳ + số lượng cuối kỳ)

Trích:
Nguyên văn bởi mumly Phương pháp xuất kho theo phương pháp bình quân gia (nhà) quyền: Đơn giá xuất kho= (trị giá đầu kỳ + trị giá cuối kỳ)/ ( số lượng đầu kỳ + số lượng cuối kỳ)
hehehe nhầm rùiGiá xuất kho = ( trị giá đầu kì + trị giá nhập trong kì)/(số lượng đầu kì + số lượng nhập trong kì):sifone::sifone:

Còn có thể chia ra là bình quân gia (nhà) quyền di động (tính giá cho mỗi lần xuất) và bình quân gia (nhà) quyền cố định (tính 1 lần vào cuối kỳ).

Derrell

- Khi xuất kho nguyên vật liệu để sản xuất thì hạch toán:Nợ TK 621 Có TK 152Hay là:Nợ TK 154 Có TK 152 sau đấy kất chuyển Nợ TK 155 Có TK 154. - Khi xuất kho nguyên vất liệu để SX thủ kho công ty tui chỉ xuất theo số lượng chứ bất ghi giá trị hàng xuất nên bất có số dư giá trị hàng còn kho cuối kỳ, nếu tui tính giá xuất kho theo pp "Bình quân gia (nhà) quyền" thì làm như thế nào.Ai biết chỉ giúp với nhé.Thank

Trích:
Nguyên văn bởi vankhoi Rất Thank cả nhà vừa giúp đỡ mình.Cho mình hởi thêm một chút nữa nhé. Ai còn nhớ phương pháp tính giá xuất kho theo pp "Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền" nhắc mình cái nhé, mình đang cần gấp.Thank
cái này mình cũng mới học nè!Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền= Tổng giá trị hàng trong kho/tổng lượng hàng trong khovd: Hàng hoá còn kho đầu tháng 1000kg đơn giá 100000 đ/kg.trong tháng có 3 đợt nhập hàngnhập đợt 1: 3000 kg đơn giá 120000 đ/kgnhập đợt 2: 5000 kg đơn giá 130000 đ/kgnhập đợt 1: 2000 kg đơn giá 125000 đ/kg.trong tháng cty xuất 8000kg bán trị giá xuất kho hàng là bao nhiêu?* Giá bình quân gia (nhà) quyền liên hoàn: Giả sử tính trị giá xuất của 3000kg hàng sau đợt nhập 1 và xuất 5000kg hàng sau đợt nhập 2 + Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền sau đợt nhập 1: =(1000*100000)+(3000*120000)/4000=115000 đ/kg Trị giá xuất của 3000kg sau đợt nhập 1: = 115000*3000=345000000 đ + Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền sau đợt nhập 2: = (1000*115000)+(5000*130000)/6000=127500 đ/kg Trị giá xuất của 3000kg sau đợt nhập 2: = 127500*5000= 637500000 đ + Trị giá xuất 8000kg hàng trong tháng: = 345000000+637500000= 982500000 đ* Giá bình quân gia (nhà) quyền cuối kỳ:=(1000*100000)+(3000*120000)+(5000*130000)+(2000*1 25000)/(1000+3000+5000+2000)= 123636 đ Trị giá xuất 8000kg trong tháng: = 8000*123636= 989088000 đ

Trích:
Nguyên văn bởi lynajenifer cái này mình cũng mới học nè!Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền= Tổng giá trị hàng trong kho/tổng lượng hàng trong khovd: Hàng hoá còn kho đầu tháng 1000kg đơn giá 100000 đ/kg.trong tháng có 3 đợt nhập hàngnhập đợt 1: 3000 kg đơn giá 120000 đ/kgnhập đợt 2: 5000 kg đơn giá 130000 đ/kgnhập đợt 1: 2000 kg đơn giá 125000 đ/kg.trong tháng cty xuất 8000kg bán trị giá xuất kho hàng là bao nhiêu?* Giá bình quân gia (nhà) quyền liên hoàn: Giả sử tính trị giá xuất của 3000kg hàng sau đợt nhập 1 và xuất 5000kg hàng sau đợt nhập 2 + Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền sau đợt nhập 1: =(1000*100000)+(3000*120000)/4000=115000 đ/kg Trị giá xuất của 3000kg sau đợt nhập 1: = 115000*3000=345000000 đ + Đơn giá bình quân gia (nhà) quyền sau đợt nhập 2: = (1000*115000)+(5000*130000)/6000=127500 đ/kg Trị giá xuất của 3000kg sau đợt nhập 2: = 127500*5000= 637500000 đ + Trị giá xuất 8000kg hàng trong tháng: = 345000000+637500000= 982500000 đ* Giá bình quân gia (nhà) quyền cuối kỳ:=(1000*100000)+(3000*120000)+(5000*130000)+(2000*1 25000)/(1000+3000+5000+2000)= 123636 đ Trị giá xuất 8000kg trong tháng: = 8000*123636= 989088000 đ
bạn ơi!cái này bạn tính hết 1 lần không dc hay sao ma bạn phải tính nhiều vậy?

lelien123

nếu trong kỳ có phát sinh các chi phí nhân công, nguyên vật liệu, chi phí sản xuất chung vượt định mức thì hạch toán như thế nào?

tính giá xkho theo pp BQGQ có 2 loại: 1. BQ cả kỳ dự trữ 2. BQ sau mõi lần nhập (BQ liên hoàn).Loại 1 = (trị giá tòn đk + trị giá nhập TK)/ (SL tòn đk + SL nhập TK)loại 2 :sau mõi lần nhập bạn tính giá BQ 1 lần và giá BQ này sẽ là giá lần Xkho ngay sau lần nhập đó

dơn giá xkbq=giá trị (tkđk+nhập tk)/số lượng(tkđk+nhập tk)lưu ý: nếu hàng vừa xuất bán kỳ trước nhưng bị trả lại trong kỳ này thì phải tinh luôn hàng nhập đó .còn trong kỳ này xuát bán và bị trả lại thi không tính khoản nhập lại đó.về pp tính giá thành bạn có thể cho mình biết công ty bạn sản xuất qua mấy giai đoạn.(có 3 pp tính gia (nhà) thành thường dùng) các anh chị trên noi đúng rồi nhưng vẫn chưa giúp bạn trả thành tốt chuyện tính giá nếu thật sự bạn còn lỏng kiến thức về tính giá thành )

nhoc_heyho

xuất kho theo phương pháp bình quân gia (nhà) quyền:Đơn giá xuất=(trị giá tồn+ trị giá nhập)/(số lượng tồn+số lượng nhập)*Chú ý: đây là đơn já xuất trong kỳ nên lượng còn và nhập đều là phải trong kỳ
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
cho tớ hỏi một tý, VD:Tồn 2000kg NVL A( đơn giá: 20) Nhập trong kỳ 1000kg NVL A (đơn giá: 25) khi xuất cho sx sp 2500kg NVL A còn 500kg còn lại trả cho nhà cung cấp thì tính theo giá nào? Lưu ý: NVL xuất là để trả lại chứ khôg phải là xuất cho sxThanks nhìu!!!

candybietyeu

Trích:
Nguyên văn bởi thao_dorri cho tớ hỏi một tý, VD:Tồn 2000kg NVL A( đơn giá: 20) Nhập trong kỳ 1000kg NVL A (đơn giá: 25) khi xuất cho sx sp 2500kg NVL A còn 500kg còn lại trả cho nhà cung cấp thì tính theo giá nào? Lưu ý: NVL xuất là để trả lại chứ khôg phải là xuất cho sxThanks nhìu!!!
Hỏi tí thì trả lời tí vậyXuất trả nhà cung cấp thì xuất theo giá gốc mua vào.Chênh lệch sẽ xử lý vào 711 và 811

thien_vu_vn

Theo phương pháp BQGQ liên hoàn:(đơn giá được tính tại thời (gian) điểm xuấtGiá xuất= (gtrị còn đầu kỳ+ gtrị phát sinh trong kỳ - gtrị xuất trong kỳ) / (số lượng còn đkỳ+số lượng psinh trong kỳ - số lượng xuất trong kỳ).Theo phương pháp BQGQ cuối kỳ: đến cuối tháng xuất một lần.Giá xuất = (gtrị còn đkỳ+ gtrị nhập trong kỳ) / (số lượng còn đkỳ - số lượng psinh trong kỳ)

buiquangvinh_88

tính giá thành sp có rất nhiều phuong pháp, công ty bạn sủ dụng phuong pháp nào? Có sản phẩm hỏng hay dỏ dang hay ko?

Bạn phải nói rõ hơn về sản phẩm mà công ty bạn kinh doanh, thông thường thì bạn phải tập hợp chi phí các tk621, 622, 627, đánh giá và phân bổ sản phẩm dở dang

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Tìm hiểu về bộ chứng từ trong thanh toán xuất nhập khẩu thực trạng và các giải pháp hoàn thiện tại Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
D Một số biện pháp đổi mới phương pháp tổ chức để nâng cao hiệu quả Hoạt động giáo dục ngoài giờ Luận văn Sư phạm 0
D Bằng chứng kiểm toán và các phương pháp thu thập bằng chứng kiểm toán trong kiểm toán BCTC Kế toán & Kiểm toán 0
D So sánh kết quả điều trị sốt xuất huyết độ iii ở trẻ dư cân béo phì bằng hai phương pháp truyền dịch Y dược 0
D Quyền an tử và vấn đề hợp pháp hóa an tử ở Việt Nam Luận văn Luật 0
D Giải pháp nâng cao chất lượng thanh toán quốc tế bằng phương thức tín dụng chứng từ tại Vietinbank Luận văn Kinh tế 0
A Đánh giá hiện trạng và đề xuất biện pháp quản lý chất thải rắn tại thành phố đông hà tỉnh Quảng trị Khoa học Tự nhiên 0
D Nguyên tắc quyền yêu cầu tòa án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự trong tố tụng dân sự Luận văn Luật 0
D Biện pháp phát triển kỹ năng tiền học đường cho trẻ 5 – 6 tuổi Luận văn Sư phạm 0
D Phương pháp điều khiển trực tiếp momen đối với hệ truyền động biến tần động cơ đồng bộ kích thích vĩnh cửu Khoa học kỹ thuật 0

Các chủ đề có liên quan khác