nguyen.thunhan

Xin chào cả nhà ! tất cả người tư vấn giúp em chút. Bên công ty em chuyên gia (nhà) công hàng may mặc xuất khẩu, khi khách hàng thanh toán trước qua ngân hàng bằng cùng ngoại tệ thì bên em bất biết được tỷ giá ngoại tệ tại thời (gian) điểm khách hàng thanh toán,mà chỉ biết tỷ giá theo tờ khai biển quan.vậy khi nhận được báo có của ngân hàng em nên hạch toán như thế nào

- Sao lại k biết dc nhỉ? Bạn tra tỷ giá của Ngân hàng bạn giao dịch tại ngày nhận được GIấy Báo có ấy (đó là tỷ giá thực tế). Bạn hạch toán theo đó.- Thường thì tỷ giá Hải quan chỉ phục vụ mục đích tính thuế thui!

narutocr7

Đồng ý với CHT là tỷ giá của HQuan chỉ dùng để tính thuế thôi.Tình huống này có hai trường hợp xảy ra : 1.Khi khách hàng trả ngoại tệ, cty bạn bán ngoại tệ cho ngân hàng ngay ( TK 1122 ) thì hạch toán theo tỷ giá bán cho NH. 2. Trường hợp bất bán Ntệ cho NH thì hạch toán theo tỷ giá liên ngân hàng tại thời (gian) điểm nhận được báo có. Cuối kỳ kế toán, hay khi bán ngoại tệ cho NH sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá, hạch toán phần chênh lệch tỷ giá vào TK 412.

công ty mình giao dịch với ngân hàng HSBC và sử dụng 02 loại TK trước việt và trước USD. khi khách hàng thanh toán thì trả vào tài khoản trước ngoại tệ, số trước này giữ ở TK ngoại tệ chưa bán cho ngân hàng.tháng sau nhận được báo có của ngân hàng(báo có trước USD) nhưng kế toán bất thể tra được tỷ giá tại thời (gian) điểm khách hàng trả trước do trang Web của ngân hàng giao dịch bất cung cấp tỷ giá của những ngày phía trước. mình hỏi cô kế tóan trưởng cty thì cô bảo lấy một mức tỷ giá làm chuẩn mà hạch toán.

yaourt2212

Trích:
Nguyên văn bởi Hiền summit công ty mình giao dịch với ngân hàng HSBC và sử dụng 02 loại TK trước việt và trước USD. khi khách hàng thanh toán thì trả vào tài khoản trước ngoại tệ, số trước này giữ ở TK ngoại tệ chưa bán cho ngân hàng.tháng sau nhận được báo có của ngân hàng(báo có trước USD) nhưng kế toán bất thể tra được tỷ giá tại thời (gian) điểm khách hàng trả trước do trang Web của ngân hàng giao dịch bất cung cấp tỷ giá của những ngày phía trước. mình hỏi cô kế tóan trưởng cty thì cô bảo lấy một mức tỷ giá làm chuẩn mà hạch toán.
Mà sao phải tra web của HSBC nhỉ hả Hien summit. Thế tỷ giá liên ngân hàng chỉ có trên trang web của HSBC?. Cô KKT cty bạn nói thì đúng nhưng phải chỉ cho người ta lấy mức tỷ giá nào chứ. Chả nhẽ tỷ giá liên NH là 18000 mình cứ lấy bừa tỷ giá là 10000. Cô KTT cty cậu " Nho " thật đấy.

only_lovetruc

thực ra vấn đề rắc rối ở chỗ cty mình là công ty con nhưng hoạt động độc lập (cty mẹ bên nước ngoài) khách hàng thanh toán trước cho cty mẹ sau đó cty mẹ chuyển trước cho cty mình, trên hóa đơn bán hàng cty mình thì khách hàng là cty mẹ.cô kế toán trưởng bên mình chịu trách nhiệm báo cáo với bên cty mẹ, còn làm sổ sách BC ở Việt Nam là mình.khi nhận được báo có của ngân hàng mình gọi điện hỏi tỷ giá của ngày báo có thì cô KTT bảo là không cần thiết, chọn một tỷ giá làm chuẩn mà hạch tóan, nhưng khi cty bán ngoại tệ cho ngân hàng thì trên báo có ngân hàng lại cung cấp tỷ giá của ngày giao dịch bán ngoại tệ đó, vậy mình hạch toán những mấy mức tỷ giá cơ à

Hoireabard

Đúng là có mấy loại tỷ giá, tỷ giá hạch toán và tỷ giá thực tế nhưng khi quy ra trước việt tại một thời (gian) điểm chỉ có tỷ giá thực tế.Khi nhận được báo có : N1122/C131 : tỷ giá hạch toánKhi bán ngoại tệ cho ngân hàng, khoản chênh lệch tỷ giá đưa vào 413 ( tăng N1122/C413; giảm N413/C1122 ), và bất ảnh hưởng gì đến 331 nữa đâu nhé.

gonsai92

mọi người nói thế em chỉ tạm công nhận mà vẫn chưa hiểu. em lấy ví dụ thực tế luôn: 1/8/09 cty xuất hàng trị giá 40.000usd, theo tờ khai Hải quan tỷ giá là 16965;đến 20/9/09 khách hàng thanh toán 40.000usd(08/10/09 cty nhận được báo có) đến 15/10/09 cty bán 20.000usd cho NHg tỷ giá ngân hàng mua là 17832; kế toán trưởng bảo chọn mức tỷ giá 17000 làm tỷ giá hạch toán cho cả năm. như vậy trong trường hợp này em sẽ định khoản thế nào.nhờ tất cả người chỉ bảo cho em biết

các bạn nói thế làm em thấy lại có vấn đề để nói. em cũng có cái khó là ở chỗ: em là kế toán chịu trách nhiệm báo cáo thuế cho công ty A (là cty con nhưng hạch toán độc lập,công ty mẹ (B) bên Trung Quốc).A chuyên gia (nhà) công quần áo và trực tiếp xuất khẩu hàng cho khách hàng ở các nước(nguyên vật liệu do B cung cấp) nhưng khách hàng thanh toán trước cho B,B thanh toán trước gia công cho A.Tại thời (gian) điểm xuất hàng A viết hóa đơn theo tỷ giá BQ liên ngân hàng, B chuyển trước USD về cho A nhưng ngân hàng A giao dịch bất cung cấp tỷ giá(tổng giám đốc bên A bất cho ktoán đăng ký dịch vụ cung cấp tỷ giá hàng ngày), Giám đốc tài chính (coicoi nhưkế toán trưởng) A bảo chọn tỷ giá 17000 để hạch toán. khi B chuyển trước về thì ngân hàng gửi báo có USD (tài khoản ngoại tệ). khi A cần đổi trước ngoại tệ sang trước việt(chuyển từ TK trước đô sang TK trước việt) thì báo có ngân hàng có ghi rõ tỷ giá ngân hàng mua.em làm như các bạn nói thì chênh lệch tỷ giá bên em lãi qua nhiều, mỗi tháng lãi những hơn 100 triệu nên kế toán trưởng bên em bất đồng ý. em thì mới vào nghề từ trước đến nay kế toán cũ bên em vẫn lấy tỷ giá trên hóa đơn để hạch toán nhưng bất chọn tỷ giá hạch toán để ghi sổ

Trước khi trả lời nên phân tích văn các cùng chí ơi rồi mới có câu trả lời chính xác nhất cho khán giả

Với ví dụ trên chúng ta đi từ từ thôi:

- Kế toán trưởng bảo chọn mức 17.000 là tỷ giá hạch toán cho cả năm => Kế toán trưởng quyết định kế toán ngoại tệ theo phương pháp sử dụng tỷ giá hạch toán => trong kỳ cứ cái nào liên quan tới ngoại tệ bạn sử dụng tỷ giá này hạch toán (17.000) còn lại phần chênh lệch bạn sử dụng tài khoản 515 hay 635 để xử lý. Cuối năm tài chính bạn sẽ sử dụng tài khoản 413 (cụ thể là 4131) để hạch toán và xử lý phần ngoại tệ còn còn nếu có.

Mình sẽ hạch toán như sau (mình bỏ qua các thuế, tài khoản ngoài bảng cho đỡ phức tạp)

+ 1/8/09 cty xuất hàng trị giá 40.000usd :
Bạn ghi : Nợ 131/Có 511 : 40.000 x 17.000 = 680 triệu.

+ Đến 20/9/09 khách hàng thanh toán 40.000usd(08/10/09 cty nhận được báo có)
Bạn ghi : Nợ 1122/Có 131 : 680 triệu đồng. (lúc này trong tài khoản USD của bạn có 40.000 usd)

+đến 15/10/09 cty bán 20.000usd cho NHg tỷ giá ngân hàng mua là 17.832 (Thêm một chút: Bạn bán USD cho ngân hàng và trước ngân hàng trả vào tài khoản trước VND của bạn)
Bạn ghi:
Nợ 1121 : 20.000 x 17.832
Có 1122 : 20.000 x 17.000.
Có 515 : 20.000 x 832

Ví dụ công ty bạn bất còn nghề vụ nào liên quan đến ngoại tệ, đến cuối năm tài chính bạn căn cứ tỷ giá liên ngân hàng hay ngân hàng bạn có giao dịch để bạn đánh giá lại cái 20.000 USD của bạn còn lại trong tài khoản. Ví dụ tỷ kế toán trưởng bảo theo cái liên ngân hàng (18.000), Bạn ghi

Nợ 1122/Có 413 (18.000 - 17.000)x 20.000 USD.

Rồi bạn kết chuyển :Nợ 413/Có 515 số trước trên là ok.

Riêng phần tỷ giá mà đơn vị kê khai khi nhập khẩu thì cơ quan biển quan sẽ kiểm tra và tính đúng tỷ giá liên quan tới thuế cho bạn và chuyện tính tỷ giá đó chỉ liên quan tới chuyện xác định các sắc thuế liên quan tới xuất nhập khẩu.

Nhận xét bài của các cùng chí khác:

To phinguyen :
Bạn bất nên chỉ dẫn bỏ qua các tài khoản trung gian bởi như vậy bất phản ánh được đúng nghề vụ của nó. Tiếp đến nếu gặp người kiểm tra cóc cáy thì bạn vẫn có thể bị phạt vì vi phạm Luật kế toán.

To bác Mướn : bác dẫn chứng cái tài liệu của bác ra đây để em gô cổ nó lại. Làm gì có chuyện tạm ghi vào 413. Bác dẫn chứng tài liệu ra em tranh luận với bác tiếp.

Trích:
Nguyên văn bởi Gã sẹo Mình sẽ hạch toán như sau (mình bỏ qua các thuế, tài khoản ngoài bảng cho đỡ phức tạp)

+ 1/8/09 cty xuất hàng trị giá 40.000usd :
Bạn ghi : Nợ 131/Có 511 : 40.000 x 17.000 = 680 triệu.

+ Đến 20/9/09 khách hàng thanh toán 40.000usd(08/10/09 cty nhận được báo có)
Bạn ghi : Nợ 1122/Có 131 : 680 triệu đồng. (lúc này trong tài khoản USD của bạn có 40.000 usd)

+đến 15/10/09 cty bán 20.000usd cho NHg tỷ giá ngân hàng mua là 17.832 (Thêm một chút: Bạn bán USD cho ngân hàng và trước ngân hàng trả vào tài khoản trước VND của bạn)
Bạn ghi:
Nợ 1121 : 20.000 x 17.832
Có 1122 : 20.000 x 17.000.
Có 515 : 20.000 x 832
680.000.000
Ví dụ công ty bạn bất còn nghề vụ nào liên quan đến ngoại tệ, đến cuối năm tài chính bạn căn cứ tỷ giá liên ngân hàng hay ngân hàng bạn có giao dịch để bạn đánh giá lại cái 20.000 USD của bạn còn lại trong tài khoản. Ví dụ tỷ kế toán trưởng bảo theo cái liên ngân hàng (18.000), Bạn ghi

Nợ 1122/Có 413 (18.000 - 17.000)x 20.000 USD.

Rồi bạn kết chuyển :Nợ 413/Có 515 số trước trên là ok.

Riêng phần tỷ giá mà đơn vị kê khai khi nhập khẩu thì cơ quan biển quan sẽ kiểm tra và tính đúng tỷ giá liên quan tới thuế cho bạn và chuyện tính tỷ giá đó chỉ liên quan tới chuyện xác định các sắc thuế liên quan tới xuất nhập khẩu.
.
Ở ví dụ trên cần thêm thông tin tỷ giá BQLNH ngày viết hóa đơn (1/8/09) giả sử là 16.500đ/USD.
Hạch toán theo tỷ giá hạch toán:
Nợ 131: 680tr (4.000USD x 17.000)
Có 511: 660tr (4.000USD x 16.500)
Có 515 : 20tr

So sánh với hạch toán theo tỷ giá thực tế thì:
Nợ 131: 660tr (4.000USD x 16.500)
Có 511: 660tr (4.000USD x 16.500)

Đến thời (gian) điểm này ta thấy Lãi do ch/l tỷ giá trả toàn là do KTT định tỷ giá hạch toán là bao nhiêu.
Nếu tỷ giá hạch toán là 16.000 thì lại sẽ là Lỗ ch.l tỷ giá.
Nếu tỷ giá hạch toán là 100.000 thì lãi sẽ rất lớn.

Định tỷ giá hạch toán là chuyện của KTT và nó bất phải là 1 hoạt động tài chánh, chỉ đơn thuần là kỹ thuật ghi chép mà thôi.

Đương nhiên là đến trước khi lập BCTC thì lãi-lỗ do ch.l tỷ giá sẽ bù trừ và kết quả giữa hạch toán theo tỷ giá hạch toán hay theo tỷ giá thực tế vẫn khớp đúng nhau.

Vấn đề là: nếu tỷ giá hạch toán là 16.000 thì ngày 1/8/09 sẽ thể hiện lỗ - ghi Nợ 635 - là 20tr để rồi đến ngày bán ngoại tệ (15/10/09) hay ngày cuối năm đánh giá lại sẽ thể hiện lãi bù trở lại.
Như vậy cũng là nghề vụ bán hàng đó mà cùng thời phát sinh Nợ 635 và Có 515.

Vậy kỹ thuật ghi chép như thế có hợp lý?

maica1978

Em chỉ theo dõi trên TK ngân hàng thì hạch toán theo tỷ giá thực tế tại từng thời (gian) điểm. - Khi khách hàng trả nợ: Căn cứ vào giấy báo có của ngân hàng thì hạch toán đúng số trước trên giấy của ngân hàng. - Khi bán ngoại tệ: cũng căn cứ tỷ giá vào thời (gian) điểm bán mà hạch toán. Nói chung là em phải căn cứ vào tỷ giá thực tế của ngân hàng vào thời (gian) điểm giao dịch.

ko thể không bít dc?bởi vì khi nhận dc giấy báo có của ngân hàng mình biết dc số trước khách hang gưi là bao nhiêu cùng thơi nếu co chênh lệnh thì ngân hàng cũng phải phản ánh lun chứ,từ số chênh lệch đó có thể biết dc tỉ giá trước và sau ma

Marvin

Hiensummit à. E hơi cố chấp một chút. E chưa hiểu hết bản chất của nghề vụ này ( Excuse me! ). Theo ví dụ E đưa ra, A nói rõ hơn nhé :Theo tỷ giá hạch toán cả năm của E, khi nhận được BC ngày 20/9 ghi N112/C131 : 40.000USDx17.000Ngày 15/10 E bán USD cho NH, tỷ giá 17832, ghi N112/C413 : 20.000USDx832 ( vì E vừa hạch toán 17000 rồi, giờ chỉ hạch toán phần chênh lệch tỷ giá ). Nếu lỗ tỷ giá E ghi ngược lại.Còn 20.000USD E chưa bán, cứ để đấy. Khi nào E bán lại hạch toán tương tự như trên.Cuối năm tài chính, căn cứ theo số dư trên 413 để kết chuyển XĐKQSXKD : nếu lãi ghi N413/C515; Nếu lỗ ghi N635/C413.Nhưng anh lưu ý E một chút : Nếu chênh lệch lãi lỗ tỷ giá do bán ngoại tệ cho ngân hàng thì được thuế chấp nhận là doanh thu tính thuế hay chi phí hợp lý được trừ khi XĐ thuế TNDN. Nếu là do đánh giá lại vào cuối năm ( nghĩa là nếu vào ngày 31/12 E chưa bán nốt 20.000 còn lại cho NH, thì E phải đánh giá lại theo tỷ giá tại ngày 31/12, lãi lỗ tỷ giá cũng hạch toán như trên ) thì E phải loại bỏ doanh thu hay chi phí khỏi doanh thu tính thuế hay chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN.

TheLiem_TheLiem

A nói thế làm e ngoại bất dám hỏi nữa.nhưng mà e có thể nhờ a thêm một chút nữa đựơc không ạ(anh đừng bảo là e rắc rối quá nhé không có e sợ không dám hỏi ai). từ khi thành lập cty đến bây giờ chị kế toán cũ bên e vẫn hạch toán theo cách là:lấy tỷ giá khai báo biển quan(tỷ giá liên ngân hàng tại thời (gian) điểm khai HQ) làm tỷ giá để viết hóa đơn GTGT và ghi sổ công nợ theo tỷ giá này,khoản chênh lệch tỷ giá chỉ thể hiện khi cty bán ngoại tệ cho Ngân hàng và hạch toán luôn vào TK 515(635),cuối năm cty e cũng thuê cty kiểm toán đến các chị kiểm toán kiểm tra sổ sách thì bất có vấn đề gì.vậy theo a thì e nên làm theo cách nào

Fallon

A hiểu ý E rồi, Hiền summit. E làm thế bất sai, vì dân KT nhà mình đang hạch toán vì mục tiêu hướng thuế nên có thể làm tắt bất qua TK 413, mà nếu cuối năm Cty E còn số dư trên TK ngoại tệ E cũng bất đánh giá chênh lệch tỷ giá đúng k?. Đúng là cũng bất cần, khi số dư ngoại tệ có bất nhiều, chênh lệch k lớn, cứ kết số dư theo tỷ giá vừa hạch toán là được ( Kiểm toán cũng chấp nhận vì đây bất phải là sai sót trọng yếu ). Nếu Cty E niêm yết chứng khoán thì phải hạch toán qua 413.Thứ hai, hoá đơn đầu ra E cũng viết theo tỷ giá hạch toán ( khai HQ ) nếu bất chênh lệch gì lớn thì cơ quan thuế cũng chấp nhận, nhưng nếu chênh lệch lớn, thì cơ quan thuế cũng bóc doanh thu đấy E ạ.

lo_lem169

Trích:
Nguyên văn bởi phinguyen A hiểu ý E rồi, Hiền summit. E làm thế bất sai, vì dân KT nhà mình đang hạch toán vì mục tiêu hướng thuế nên có thể làm tắt bất qua TK 413, mà nếu cuối năm Cty E còn số dư trên TK ngoại tệ E cũng bất đánh giá chênh lệch tỷ giá đúng k?. Đúng là cũng bất cần, khi số dư ngoại tệ có bất nhiều, chênh lệch k lớn, cứ kết số dư theo tỷ giá vừa hạch toán là được ( Kiểm toán cũng chấp nhận vì đây bất phải là sai sót trọng yếu ). Nếu Cty E niêm yết chứng khoán thì phải hạch toán qua 413.

Thứ hai, hoá đơn đầu ra E cũng viết theo tỷ giá hạch toán ( khai HQ ) nếu bất chênh lệch gì lớn thì cơ quan thuế cũng chấp nhận, nhưng nếu chênh lệch lớn, thì cơ quan thuế cũng bóc doanh thu đấy E ạ.
Trích:
Nguyên văn bởi levangioi Hạch toán vào TK 413 hay Tk635 (515)
Hình như TK 413 chỉ dùng cho đánh giá lại cuối năm thôi chứ?
Làm gì có chuyện mục tiêu hướng thuế.

Kế toán ngoại tệ có 2 phương pháp hạch toán: theo tỷ giá thực tế và theo tỷ giá hạch toán.

Nếu theo tỷ giá thực tế thì phát sinh chênh lệch ghi ngay vào 515 hay 635 - bất ghi qua 413.
Lý do: thực tế là vừa có thể xác định chính xác lãi lỗ tỷ giá rồi, bất cần ghi thông qua 413 nữa.

Nếu theo tỷ giá hạch toán (như VD số 1 của Hien summit là 17.000đ/USD) thì ghi vào 413, cuối kỳ mới tính lại để kết chuyển vào 515 hay 635.
Lý do: vì số chênh lệch = tỷ giá thực tế - tỷ giá tạm tính (tức tỷ giá hạch toán).
Như VD ở trên thì 832đ (=17832-17000) chưa phải là con số lãi thực, vì con số 17000 bất phải là số thực tế, vì thế lúc này chưa lấy số 832đ để ghi lãi hay lỗ, nó chưa chính xác, cứ ghi tạm vào 413 trước, cuối năm tính lại 1 lần.

tutin_khien

Trích:
Nguyên văn bởi muontennguoi Làm gì có chuyện mục tiêu hướng thuế. Kế toán ngoại tệ có 2 phương pháp hạch toán: theo tỷ giá thực tế và theo tỷ giá hạch toán. Nếu theo tỷ giá thực tế thì phát sinh chênh lệch ghi ngay vào 515 hay 635 - bất ghi qua 413.Lý do: thực tế là vừa có thể xác định chính xác lãi lỗ tỷ giá rồi, bất cần ghi thông qua 413 nữa. Nếu theo tỷ giá hạch toán (như VD số 1 của Hien summit là 17.000đ/USD) thì ghi vào 413, cuối kỳ mới tính lại để kết chuyển vào 515 hay 635.Lý do: vì số chênh lệch = tỷ giá thực tế - tỷ giá tạm tính (tức tỷ giá hạch toán).Như VD ở trên thì 832đ (=17832-17000) chưa phải là con số lãi thực, vì con số 17000 bất phải là số thực tế, vì thế lúc này chưa lấy số 832đ để ghi lãi hay lỗ, nó chưa chính xác, cứ ghi tạm vào 413 trước, cuối năm tính lại 1 lần.
Dòng màu xanh sai rồi bác, bác xem lại .TK 413 chỉ khi nào đánh giá các khỏan có nguồn gốc ngoại tệ cho dù ghi sổ theo giá hạch tóan hay thực tế

onggia_bongxu

Trích:
Nguyên văn bởi muontennguoi Làm gì có chuyện mục tiêu hướng thuế. Kế toán ngoại tệ có 2 phương pháp hạch toán: theo tỷ giá thực tế và theo tỷ giá hạch toán. Nếu theo tỷ giá thực tế thì phát sinh chênh lệch ghi ngay vào 515 hay 635 - bất ghi qua 413.Lý do: thực tế là vừa có thể xác định chính xác lãi lỗ tỷ giá rồi, bất cần ghi thông qua 413 nữa. Nếu theo tỷ giá hạch toán (như VD số 1 của Hien summit là 17.000đ/USD) thì ghi vào 413, cuối kỳ mới tính lại để kết chuyển vào 515 hay 635.Lý do: vì số chênh lệch = tỷ giá thực tế - tỷ giá tạm tính (tức tỷ giá hạch toán).Như VD ở trên thì 832đ (=17832-17000) chưa phải là con số lãi thực, vì con số 17000 bất phải là số thực tế, vì thế lúc này chưa lấy số 832đ để ghi lãi hay lỗ, nó chưa chính xác, cứ ghi tạm vào 413 trước, cuối năm tính lại 1 lần.
Ai nói bạn là kế toán bất có mục tiêu hướng thuế. Mục tiêu chính của kế toán là xử lý chứng từ, hồ sơ để đảm bảo doanh nghề đạt lợi nhuận cao nhất, nộp thuế ít nhất mà thủ tục lại gọn nhẹ ( để cho nhàn ) bỏ được TK trung gian nào thì bỏ mà k phạm phải các sai sót trọng yếu. Bạn nhỉ?

Các chủ đề có liên quan khác