Phan_Tuan

các bạn dân kế toán ơi em có một nghề vụ này nhờ các bạn giúp em với.VD: Tháng 9 DN em KD bị lỗ 50Tr, thì em có số dư nợ TK 421 là 50tr, sang tháng 10 DN em KD lãi 70tr, tính số dư như nào , nhờ các bạn giúp em với, TK này là TK lưỡng tính nên em bị mắcMon được sự giúp đỡ của các bácXin cảm ơn

bjm_skull

Trích:
Nguyên văn bởi hoangquy các bạn dân kế toán ơi em có một nghề vụ này nhờ các bạn giúp em với.VD: Tháng 9 DN em KD bị lỗ 50Tr, thì em có số dư nợ TK 421 là 50tr, sang tháng 10 DN em KD lãi 70tr, tính số dư như nào , nhờ các bạn giúp em với, TK này là TK lưỡng tính nên em bị mắcMon được sự giúp đỡ của các bácXin cảm ơn
Thì tháng tới bạn có số dư có, rùi trừ đi lỗ tháng trước là được thui mà, cuối tháng dư có, lãi 20tr

helen_bui_1987

Trích:
Nguyên văn bởi hoangquy các bạn dân kế toán ơi em có một nghề vụ này nhờ các bạn giúp em với.
VD: Tháng 9 DN em KD bị lỗ 50Tr, thì em có số dư nợ TK 421 là 50tr, sang tháng 10 DN em KD lãi 70tr, tính số dư như nào , nhờ các bạn giúp em với, TK này là TK lưỡng tính nên em bị mắc
Mon được sự giúp đỡ của các bác
Xin cảm ơn
laix sau thuế hay trước thuế? sau thuế thì như 2 bạn ở trên là ok.

trami56

Trích:
Nguyên văn bởi menhtroi laix sau thuế hay trước thuế? sau thuế thì như 2 bạn ở trên là ok.
thuế đến quý mới tạm tính , nếu đến hết tháng 9 bị lỗ thì TNDN của quý 3 = 0

lovely_yoyo

thuế TNDN tạm tính quý 3 = (tổng doanh thu - tổng chi phí )X 25% (cộng của 3 tháng 7,8,9)sau đó lấy kết quả là lải hay lổ bạn nhé

chjp_kute

Đưa vào 421 mà vẫn hỏi là trước hay sau thuế àh pác menhtroi?

Bạn hạch toán bình thường vào bên Nợ 421 phần lãi 70tr. Cuối năm tính số dư của TK 421 là biết lãi hay lỗ mà.

Trahern

Trích:
Nguyên văn bởi hoangtuan_k Đưa vào 421 mà vẫn hỏi là trước hay sau thuế àh pác menhtroi?Bạn hạch toán bình thường vào bên Nợ 421 phần lãi 70tr. Cuối năm tính số dư của TK 421 là biết lãi hay lỗ mà.
SDCK tháng 10 sẽ là bên có 421 phần lãi 20tr.

Công ty của bạn kết toán theo quý hay theo tháng, nếu theo tháng cứ tính lãi theo tháng thì lãi tháng 10 và lỗ tháng 9 không liên quan gì đến nhau, cuối năm tổng hợp sau. còn theo quý thì lấy lãi của tháng 10 mà trừ đi lỗ của tháng 9.Theo mình là thế moi người cho ý kiến nha!

Brochan

Trích:
Nguyên văn bởi hoangquy các bạn dân kế toán ơi em có một nghề vụ này nhờ các bạn giúp em với.VD: Tháng 9 DN em KD bị lỗ 50Tr, thì em có số dư nợ TK 421 là 50tr, sang tháng 10 DN em KD lãi 70tr, tính số dư như nào , nhờ các bạn giúp em với, TK này là TK lưỡng tính nên em bị mắcMon được sự giúp đỡ của các bácXin cảm ơn
tháng tới bạn lấy lãi tháng 10 trừ lỗ tháng 9 là ra lãi.Có 421:20tr

phudung36

Nợ 421:50tr(lố th 9) Có 421:70tr( lãi th 10)Sau đó lấy lãi tháng 10 trừ lỗ tháng 9 ,Nợ 421: 20tr thế là xongCác anh chị có ý kiến j với utnho không? hehe

Trích:
Chào hoangquyTK 421 phản ánh:Bên Nợ:- Số lỗ về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệpBên Có:- Số lợi nhuận thực tế của hoạt động kinh doanh của doanh nghề trong kỳ*Tài khoản 421 có thể có số dư Nơ hay số dư Có.Số dư bên Nợ:-Số lỗ hoạt động kinh doanh chưa xử lý.Số dư bên Có:-Số lợi nhuận chưa phân phối hay chưa sử dụng.Tháng 9 TK 421 bị lỗ 50tr cho nên nó sẽ nằm bên Nợ Tháng 10 TK 421 lãi 70tr cho nên nó sẽ nằm bên CóTừ đó suy ra số dư TK 421 sẽ = bên Có - bên Nợ = 20tr

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
A Ảnh hưởng của hiệu ứng giảm kích thước lên một số tính chất vật lý của hệ điện tử chuẩn một chiều dư Khoa học Tự nhiên 0
D Khảo sát tính chất đặc trưng Von-Ampe của một số hợp chất có hoạt tính sinh học và ứng dụng Khoa học Tự nhiên 0
D Một số tính chất của trường hữu hạn Ôn thi Đại học - Cao đẳng 0
D Nghiên cứu khả năng hấp phụ một số hợp chất hữu cơ trên các vật liệu tio2 và khoáng sét bằng phương pháp hóa học tính toán Ngoại ngữ 0
D Nghiên cứu một số yếu tố ảnh hưởng đến tính kháng thuốc của vi khuẩn Mycobacterium tuberculosis tại thành phố Cần Thơ Y dược 0
D Nghiên cứu tổng hợp, cấu trúc và tính chất một số hợp chất chứa vòng furoxan Y dược 0
D Nghiên cứu tổng hợp, cấu trúc và tính chất một số dẫn xuất của quinolin trên cơ sở eugenol từ tinh dầu hương nhu Y dược 1
D Nghiên cứu đặc trưng cấu trúc và khảo sát tính chất quang điện của PbTiO3 pha tạp một số ion kim loại chuyển tiếp Khoa học Tự nhiên 0
D Một Số Tính Chất Định Tính Của Vài Lớp Phương Trình Vi Phân Giá Trị Khoảng Khoa học Tự nhiên 0
D Tội sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng internet hoặc thiết bị số thực hiện hành vi chiếm đoạt tài sản (điều 226b) Luận văn Luật 0

Các chủ đề có liên quan khác