Dano

Chào cả nhà. Công ty mình có thuê một chỗ làm kho chứa hàng. Tháng trước kho hàng bị cháy-> cty mình bị nộp phạt do bất mua bảo hiểm PCCC. Vậy số trước nộp phạt đó mình hạch toán vào TK 811 đúng không?

Berwynne

Tiền phạt không được hạch toan đâu bạn ah, nếu phạt mà được hạch toán thì các DN đâu phải sợ phạt

Công ty mình thành lập từ năm 2007 nhưng k hoạt động và k có công văn gửi lên, năm nay mình mới nộp thuế muôn bài cả 3 năm 2007,2007,2009 là 5tr, và trước nộp phạt là 8,6tr. Vậy phải định khoản thế nào?

Stanburh

Trích: Nguyên văn bởi mai49kt Công ty mình thành lập từ năm 2007 nhưng k hoạt động và k có công văn gửi lên, năm nay mình mới nộp thuế muôn bài cả 3 năm 2007,2007,2009 là 5tr, và trước nộp phạt là 8,6tr. Vậy phải định khoản thế nào? Theo mình thì định khoản như sau :1/ Nộp thuế môn bài :Nợ 3338 Có 111, 112 ...2/ Nộp trước phạt :Nợ 811 Có 111, 112 ...Mình định khoản như vậy bất biết có đúng bất ? các bạn cho ý kiến nhé!

thanhnguyenkun

Thế khi tính thuế thì mình định khoản thế nàyNợ TK 6425Có TK 3338Nộp thuếNợ TK 3338Có TK 111,112 Như vậy đúng không?

fuckof

Bạn ơi nếu bạn cho trước nộp phạt vào TK811 thì sau này cũng bị Thuế loại ra thôi vì nó bất phải là chi phí hợp lý. Khoản này sẽ là khoản giảm trừ của lợi nhuận sau thuế.

Jayronn

Trích: Nguyên văn bởi thuyhuong.md Bạn ơi nếu bạn cho trước nộp phạt vào TK811 thì sau này cũng bị Thuế loại ra thôi vì nó bất phải là chi phí hợp lý. Khoản này sẽ là khoản giảm trừ của lợi nhuận sau thuế. Vẫn hạch toán vào TK 811 được chứ thuyhuong! Vì đây là khoản chi phí thực tế mà DN vừa chi ra mà. Mình nghĩ rằng khoản chi phí kế toán thì vẫn hạch toán và vào sổ sách bình thường, chỉ khi đến cuối kỳ kế toán thì mới trừ ra để tính chi phí hợp lý và xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Phải vậy bất bạn ?

li_sa

Trích: Nguyên văn bởi thuyhuong.md Bạn ơi nếu bạn cho trước nộp phạt vào TK811 thì sau này cũng bị Thuế loại ra thôi vì nó bất phải là chi phí hợp lý. Khoản này sẽ là khoản giảm trừ của lợi nhuận sau thuế. Người làm kế toán là phả ánh đầy đủ tình hình hoạt động kinh doanh của DN nên vẫn cho vào 811 , còn nó có bị trừ khỏi chi phí hợp lý đó là chuyện của bên thuế. kế toán chỉ làm hạch toán đúng chi phí mà DN phải bỏ ra thôi. còn chênh lệch giữa kế toán và Thuế và chuyện bình thường

Trích: Nguyên văn bởi thuyhuong.md Bạn ơi nếu bạn cho trước nộp phạt vào TK811 thì sau này cũng bị Thuế loại ra thôi vì nó bất phải là chi phí hợp lý. Khoản này sẽ là khoản giảm trừ của lợi nhuận sau thuế. bạn ơi, theo mình được biết thì các khoản phạt sẽ không được tính vào chi phí được trừ. với lại tài khoản 811 la tài khoản ghi các chi phí phát sinh bất thường trong DN, khoản phạt cũng là một trong những chi phí bất thường nên sẽ đưa vào TK 811.

dinhtai_nd_na37

Trích: Nguyên văn bởi mai49kt Công ty mình thành lập từ năm 2007 nhưng k hoạt động và k có công văn gửi lên, năm nay mình mới nộp thuế muôn bài cả 3 năm 2007,2007,2009 là 5tr, và trước nộp phạt là 8,6tr. Vậy phải định khoản thế nào? nộp thuế MBNợ 3338 5trcó 111,112 5trnọp phạt nợ 421 8.6trcó 111,112 8.6tr

d_t_kien

Tiền phạt bạn đưa vào 811 đây là chi phí kế toán khi quyết toán với thuế bạn loại ra là được.

ngocthe76

nói vậy sao được vậy có thuế dể làm gì và các doanh nghề cứ thoả mãn cho bị phạt à

suongrong269

Cũng như các bạn thôi ! trước phạt là Cphí kế toán (khác c/phí thuế). Nên hạch toán vào TK421 là hay (chỉ để là chi phí cho các cổ đông này mà thôi), nếu đưa vào TK811 - chi phí hợp lý cho quyết toán thuế thì Thuế cũng sẽ loại ra thôi, mình vừa thấy rồi !

sapphires66

Theo em thì vẫn hoạch toán vào TK 811. Khi nào tính thuế thì mình loại ra cũng được mà!

champagne_novel

Sao các bạn nhà ta rảnh thế? Tiền phạt bất phải là chi phí mà vừa biết chắc là sẽ bị loại ra khi quyết toán thuế thì tốt nhất nên hạch toán vào 421 để xác định chính xác lợi nhuận luôn. Trong kế toán thì tính chính xác rất quan trọng đấy các bạn ah.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
T Tổ chức hạch toán tiền lương, và các khoản trích theo lương, các biện pháp tăng cường công tác quản Luận văn Kinh tế 0
K Hạch toán tiền lương và trích các khoản theo tiền lương tại Khách sạn Sun Shine Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán kế toán nghiệp vụ mua hàng và thanh toán tiền hàng tại Công ty cổ phần đầu tư xây dựng và Luận văn Kinh tế 0
L Tổ chức hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại Công ty cổ phần Du Lịch Đống Đa Hà Nội Luận văn Kinh tế 2
B Hạch toán kế toán vốn bằng tiền tại công ty Trường Thành Luận văn Kinh tế 2
R Hoàn thiện hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương với việc nâng cao hiệu quả sử dụng ngư Luận văn Kinh tế 0
Q Hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại công ty than nội địa Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại công ty xây dựng dân dụng Hà Nội Luận văn Kinh tế 0
A Tổ chức hạch toán tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện công tác hạch toán kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại Công ty Cổ phần ô Kiến trúc, xây dựng 0

Các chủ đề có liên quan khác