Nicolas

Chào cả nhà! cho mình hỏi, Cty mình 100% vốn nước ngoài và là Cty TNHH, từ trước đến nay, cty bất trích quỹ khen thưởng, phúc lợi. Bây giờ, giám đốc muốn trích quỹ khen thưởng. phúc lợi từ lợi nhuận chưa phân phối. Vậy mình có phải làm công văn gởi cục thuế không? Có quy định nào cụ thể quy định tỷ lệ trích không? Giúp mình với. Thanks!

Muir

Trích: Nguyên văn bởi codonlanhgia Chào cả nhà! cho mình hỏi, Cty mình 100% vốn nước ngoài và là Cty TNHH, từ trước đến nay, cty bất trích quỹ khen thưởng, phúc lợi. Bây giờ, giám đốc muốn trích quỹ khen thưởng. phúc lợi từ lợi nhuận chưa phân phối. Vậy mình có phải làm công văn gởi cục thuế không? Có quy định nào cụ thể quy định tỷ lệ trích không? Giúp mình với. Thanks! Cái trích quỹ này là do Cty bạn qui đinh. Không phải gửi công văn tới đâu cả nha.Vì đây là bạn trích LN sau thuế ra không có gì ảnh hưởng đến trước thuế bạn phải nộp.

Eoforwic

Trích: Nguyên văn bởi Hathuong Cái trích quỹ này là do Cty bạn qui đinh. Không phải gửi công văn tới đâu cả nha.Vì đây là bạn trích LN sau thuế ra không có gì ảnh hưởng đến trước thuế bạn phải nộp. Qui định trên cơ sở nào vậy bạn hathuong

Dayne

Trích: Nguyên văn bởi Đại Ngốc Qui định trên cơ sở nào vậy bạn hathuong Khi trích quỹ khen thưởng phúc lợi là trics trên lợi nhuận sau thuế chưa phân phối nên bất cần xin phép bất kỳ cơ quan nào cả. Vì đó là trước của cty. Đó là do quy định của cty thôi.

phuong_lopez

Trích: Nguyên văn bởi codonlanhgia Chào cả nhà! cho mình hỏi, Cty mình 100% vốn nước ngoài và là Cty TNHH, từ trước đến nay, cty bất trích quỹ khen thưởng, phúc lợi. Bây giờ, giám đốc muốn trích quỹ khen thưởng. phúc lợi từ lợi nhuận chưa phân phối. Vậy mình có phải làm công văn gởi cục thuế không? Có quy định nào cụ thể quy định tỷ lệ trích không? Giúp mình với. Thanks! Phải lấy lợi nhuận sau thuế để trích lập quỹ nha bạn, bất cần làm công văn, chỉ cần có quyết định của hội cùng thành viên về chuyện trích lập quỹ là được.

falling_start88

Trích: Nguyên văn bởi codonlanhgia Chào cả nhà! cho mình hỏi, Cty mình 100% vốn nước ngoài và là Cty TNHH, từ trước đến nay, cty bất trích quỹ khen thưởng, phúc lợi. Bây giờ, giám đốc muốn trích quỹ khen thưởng. phúc lợi từ lợi nhuận chưa phân phối. Vậy mình có phải làm công văn gởi cục thuế không? Có quy định nào cụ thể quy định tỷ lệ trích không? Giúp mình với. Thanks! Tỷ lệ trích phần % quỹ khen thưởng, phúc lợi là do công ty bạn tự đưa ra. không nên phải gửi công văn gì đâu bạn à.

aloha_296

Trích: Nguyên văn bởi codonlanhgia Chào cả nhà! cho mình hỏi, Cty mình 100% vốn nước ngoài và là Cty TNHH, từ trước đến nay, cty bất trích quỹ khen thưởng, phúc lợi. Bây giờ, giám đốc muốn trích quỹ khen thưởng. phúc lợi từ lợi nhuận chưa phân phối. Vậy mình có phải làm công văn gởi cục thuế không? Có quy định nào cụ thể quy định tỷ lệ trích không? Giúp mình với. Thanks! Bạn trích từ lợi nhuận chưa phân phối sau thuế, bất nên phải làm gì dâu bạn.

tuandungpuppy

lợi nhuận sau thuế thuộc chủ sở có muốn làm gì thì làm, không xin xỏ ai cả nha bạn. Chỉ cần kêu xếp bạn làm lại điều lệ hay ra quyết định trích lập là bạn căn cứ vào đó hạch toán thôi. Thuế không fai ông trời mà cái gì cũng phải xin ổng. Thân

falling_start88

Trích lập một ít vào quý phúc lợi và 1 ít cho các cổ đông được không tất cả người, Quý II trích lập 1 lần đến cuối năm trích lần nưa có được ko? Định khoản như thế này có đúng ko?:Quý phúc lợi: Nợ421/431Chia cổ tức: Nợ 421/Có 111 (chi tiét từng đôid tượng)

Trích: Nguyên văn bởi codonlanhgia Chào cả nhà! cho mình hỏi, Cty mình 100% vốn nước ngoài và là Cty TNHH, từ trước đến nay, cty bất trích quỹ khen thưởng, phúc lợi. Bây giờ, giám đốc muốn trích quỹ khen thưởng. phúc lợi từ lợi nhuận chưa phân phối. Vậy mình có phải làm công văn gởi cục thuế không? Có quy định nào cụ thể quy định tỷ lệ trích không? Giúp mình với. Thanks! CT TNHH MTV 100% vốn Nhà nước trích lập quỹ theo TT24 - DN Nhà nước trích lập quỹ theo TT58 - DN tư nhân, Cty TNHH, Cty CP... trích lập quỹ theo điều lệ công ty (Dựa trên tình hình thực tế của cty và biên bản họp của HĐTV và HĐQT)Thứ tự ưu tiên các quỹ được trích:1 - Quỹ đầu tư và phát triển2 - Quỹ dựphòng chốngtài chính3 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi. các bạn cho ý kiến nha.

Chetan

quỹ này đương nhiên là thuế bất kiểm tra, nhưng lợi nhuận sau thuế lại dính đến thuế TNCN nên bất thể muốn trích bao nhiêu thì trích đâu! khi thành lập cty có bản điều lệ cty, bản điều lệ lập đúng nguyên tắt thì sở KH mới chấp nhận, trong đó có quy đinh của cty về trích quỹ phúc lợi, do đó cứ căn cứ theo bản điều lệ của cty mà chia. Chia nhiều quá làm giảm lợi nhuận sau thuế, nếu ít thì bất sao nhưng sai nhiều và liên tục thuế cũng hỏi đó.

Valentin

Nếu công ty bạn chưa trích các loại quỷ từ trước đến giờ mà chừ bạn muốn trích thì điều đó bất có gì phải hởi các cơ quan khác vì đây là cồng ty của bạn trích hay bất là do giám đốc bạn có muốn trích hay bất nếu có thì bạn trích theo yêu cầu của giám đốc.

leminhbui

Đúng như bạn MinhThi78 đó.- CT TNHH MTV 100% vốn Nhà nước trích lập quỹ theo TT24 - DN Nhà nước trích lập quỹ theo TT58 - DN tư nhân, Cty TNHH, Cty CP... trích lập quỹ theo điều lệ công ty (Dựa trên tình hình thực tế của cty và biên bản họp của HĐTV và HĐQT)Thứ tự ưu tiên các quỹ được trích:1 - Quỹ đầu tư và phát triển2 - Quỹ dựphòng chốngtài chính3 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi.Tỷ lệ trích do HĐTV quyết định bạn nhé.!

anhhungca19

Công văn trình thuế làm gì hả bạn? LN của công ty bạn có liên quan gì đến cơ quan thuế nữa đâu.Quan trọng là quyết định của hội cùng quản trị công ty về chuyện trích lập quỹ đó , sau đó thì cứ lập quỹ thôi...trích nhiều cuối năm tui có thưởng nhé..

leminhbui

Thank các bạn vừa góp ý. Cho mình hỏi thêm nhé. Cty mình là Cty con của 1 cty ở Nhật Bản nữa. Trong điều lệ Cty có ghi " Lợi nhuận ròng sau thuế của cty, khi tình hình TM của cty cho phép sẽ được phân bổ cho chủ đầu tư mỗi năm 1 lần trong vòng 3 tháng kể từ khi kết thúc năm kế toán của Công ty, bằng đô la Mỹ hay bất cứ cùng tiền nào khác có thể chuyển đổi tự do. Bất kỳ chuyện giữ lại lợi nhuận nào đều do Chủ đầu tư quyết định. Bất cứ lợi nhuận chưa phân bổ nào từ (các) năm trước cũng có thể được phân bổ cùng với lợi nhuận của năm hiện hành."Mình vừa nói GĐ lập thêm biên bản HĐQT (hay bảng trích các quỹ như thế nào phải có chữ ký của Chủ tịch HĐQT) về chuyện tỷ lệ trích các quỹ nhưng GĐ bất đồng ý, vì GĐ cho rằng chuyện trích là bất liên quan đến Cty mẹ. Mình vừa nói hết lời rồi mà cũng GĐ cho rằng đây là chuyện của ông ấy mà thôi. Ông ấy bất phải là chủ tịch HĐTV chỉ là được cty mẹ bổ nhiệm cho qua VN làm GĐ.Nếu trong tháng này cty mình trích có được không? hay phải chờ đến hết năm có báo cáo tài chính rồi mới trích được? các bạn cho thêm ý kiến nhé. Rất chân thành cảm ơn

Các chủ đề có liên quan khác