Gilroy

các anh chị cho em hỏi. những bút toán nào cần kết chuyển và khi nào thì kết chuyển a.?

Matthew

lương (334) kết chuyển sang chi phí 622, 627, 641, 642BHXH, BHYT, KPCĐ...(338) kết chuyển sang chi phí 622, 627, 641, 642

titi_monkey72

Trích: Nguyên văn bởi HANHMC.KT các anh chị cho em hỏi. những bút toán nào cần kết chuyển và khi nào thì kết chuyển a.? Kết chuyển là bút toán được lập vào cuối kỳ. Các bút toán kết chuyển bao gồm: các TK đầu 5, 6, 7, 8 -' + '-' + '-' + '-> 911; từ 911 -' + '-' + '-> 421 và từ TK 133 sang TK 333

Trích: Nguyên văn bởi HANHMC.KT các anh chị cho em hỏi. những bút toán nào cần kết chuyển và khi nào thì kết chuyển a.? Bạn cần kết chuyển khi bạn muốn xác định kết quả kinh doanh.Ví dụ như bạn muốn biết kết quả kinh doanh trong kỳ là lãi hay lỗ thì bạn phải kết chuyển chúng sang TK 911.Ban kết chuyển chi phí như chi phí nhân công trực tiếp,giá vốn hàng bán,chi phí quản lý doanh nghiệp,chi phí bán hàng..Bạn kết chuyển doanh thu như doanh thu bán hàng,doanh thu hoạt động tài chính..Dựa vào đó bạn biết là lãi hay lỗ.Lãi hay lỗ đều kết chuyển qua TK 421Theo ý kiến nông cạn của mình là như thế còn các anh chị có kinh nghiệm bổ sung thêm

Maynor

Trích: Nguyên văn bởi HANHMC.KT các anh chị cho em hỏi. những bút toán nào cần kết chuyển và khi nào thì kết chuyển a.? Bạn kết chuyển vào cuối năm tài chính khi cần làm Báo cáo tài chính.Bút toán kết chuyển :-K/c chi phí :Nợ TK 911 :Có TK 641,642,635..:-Kết chuyển giá vốn :Nợ Tk 911 :Có TK 632 :-Kết chuyển doanh thu :Nợ TK 511 :Có Tk 911 :Lợi nhuận trước thuế : Doanh thu-Cp-Giá vốnThuế TNDN = LNTT * 25%-Nợ Tk 821 :Có Tk 3334 :-Kết chuyển :Nợ TK 911 :Có TK 821 :-Lợi nhuận sau thuế : LN trước thuế - Thuế TNDN-Nếu lãi :Nợ Tk 911 :Có 421 :- Nếu lỗ :Nợ Tk 421 :Có Tk 911 :

Sully

có rất nhiều bút toán mà phải kết chuyểnví dụCó Tk 641642 NợTK 911....................

Các chủ đề có liên quan khác