Moran

Bạn Trung87 ơi bên tớ nhận chiết khấu TM của đơn vị khác cho và hàng khuyến mại giảm giá nhà cung cấp cho cty tớ , tớ toàn hạch toán như thế và bên nhà thuế rất nhất trí quyết toán nhiều năm rồi chẳng bị phạt tý nào nên tớ bất hiểu sai ở chỗ nào

Trích: Nguyên văn bởi rotrechuxau Bạn Trung87 ơi bên tớ nhận chiết khấu TM của đơn vị khác cho và hàng khuyến mại giảm giá nhà cung cấp cho cty tớ , tớ toàn hạch toán như thế và bên nhà thuế rất nhất trí quyết toán nhiều năm rồi chẳng bị phạt tý nào nên tớ bất hiểu sai ở chỗ nào theo nguyên tắc,chế độ kế toán,thì phần chiết khấu được hưởng thì làm giảm giá thành!còn bạn đưa vào phần chiết khấu đó vào 711,thì trả thuế nhiều thôi nên mấy anh thuế thấy vui nên không phạt,hehe.

nguyend_hieu

chiết khấu thương mại mà doanh nghề mình được hưởng phải cho vào 515 chứ bạnnợ tk 111,112,331có tk 515nếu doanh nghề bạn chiết khấu cho người mua mới hạch toán vào tài khoản 521 chứnợ tk 521có tk 111,112,131cuối kỳ từ tk 521 mới kết chuyển sang 511 (doanh thu giảm)nợ tk 511có tk 521còn bạn phải phân biệt chiết khấu thương mại khi mua hàng với số lượng lớn, giảm giá hàng bán khi hàng kém phẩm chất, chiết khấu thanh toán khi người mua thanh toán trước trước hay đúng hạn

Belmiro

Chiết khấu thương mại là loại CK mà người mua với số lượng lớn được hưởng CK này nên ĐK như sau : Nợ TK 111,112,331Có TK 156Có 133 (Nếu có)Còn CK thanh toán là loại CK người mua được hưởng chính sách bán hàng từ người bán khi thanh toán trước trước thời (gian) hạn nên ĐK như sau:Nợ TK 331Có TK 515 các bạn có thể tham tiềmo thêm trong QĐ 15 nhé.

Lambart

bạn xem thêm CMKT 14, đây là CKTM được hưởng sẽ nằm vào 515. khi đó: N 111,112,331 C 515

Các chủ đề có liên quan khác