vuminhduc_vt

Download miễn phí Đề tài Thực hiện nội dung cuộc vận động Thiếu nhi Việt Nam thi đua thực hiện tốt 5 điều Bác Hồ dạy

Hội thi “Chúng em kể chuyện Bác Hồ” Năm học 2006-2007 Liên đội Nguyễn Tri Phương đã tổ chức Hội thi mẫu cho cụm, đạt giải nhất cấp huyện, giải nhì cấp tỉnh qua câu chuyện “Bác của chúng ta là như thế” của em Nguyễn Thị Thanh Nhàn - học sinh lớp 8a7 của nhà trường.
* Tổ chức Đại hội cháu ngoan Bác Hồ hàng năm nhằm báo công với Bác những việc các em đã làm trong năm, là dịp để bình chọn cá nhân, tập thể tiêu biểu, xuất sắc, từ Đại hội lựa chọn những đội viên tiêu biểu dự Đại hội cháu ngoan Bác Hồ các cấp.
Báo cáo việc thực hiện cuộc vận động hàng năm, đúc rút kinh nghiệm cho năm tiếp theo thực hiện hiệu quả hơn.
Trong Đại hội cháu ngoan Bác Hồ trao công nhận cho thiếu nhi đạt cháu ngoan Bác Hồ cấp Liên đội để các em nhận thực được quá trình phấn đấu trong năm về thực hiện nhiệm vụ của học sinh, thực hiện 5 điều Bác Hồ dạy.
Để tạo tính thi đua, thúc đẩy các em thực hiện tốt, qua Đại hội tổ chức khen thưởng cho cá nhân, tập thể xuất sắc. Hàng năm công tác khen thưởng các em có thành tích trong học tập, rèn luyện, tham gia tốt phong trào, các em có hoàn cảnh khó khăn, tạo điều kiện cho các em có điều kiện học tập tốt như qua chương trình: “Thắp sáng ước mơ”, tặng quà cho học sinh nghèo, chương trình “Vì bạn nghèo”

Để tải bản Đầy Đủ của tài liệu, xin Trả lời bài viết này, Mods sẽ gửi Link download cho bạn sớm nhất qua hòm tin nhắn.
Ai cần download tài liệu gì mà không tìm thấy ở đây, thì đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

Tóm tắt nội dung tài liệu:

dục thiếu niên nhi đồng qua 5 điều Bác Hồ dạy cần người tổ chức giáo dục có sự sáng tạo, mô hình phù hợp, xây dựng chương trình có tính nhân văn cao, có giá trị đạo đức thuyết phục.
tui vẫn mong sao có một điều gì đó trong kinh nghiệm những năm thực hiện nội dung cuộc vận động “Thiếu nhi Việt Nam thi đua thực hiện tốt 5 điều Bác Hồ dạy” tại Liên đội mình trao đổi với đồng nghiệp của tôi, những người đang làm nhiệm vụ của một GV-TPT Đội để có thêm một chút kinh nghiệm giáo dục học sinh qua 5 điều Bác Hồ dạy.
5 Cơ sở lý luận:
Trong lời tựa của cuốn lịch sử Đội TNTP Hồ Chí Minh và phong trào thiếu nhi Việt Nam đã trích lời của nguyên Chủ tịch nước Trần Đức Lương – Nước CHXHCNVN:
“Từ trước đến nay, qua các thời kỳ cách mạng khác nhau, lúc nào Đảng, Bác Hồ kính yêu và nhà nước cũng ân cần chăm lo sự nghiệp đào tạo, giáo dục các thế hệ thiếu nhi Việt Nam trở thành những công dân gương mẫu, những chiến sĩ cách mạng kiên cường, góp phần cùng cha anh không ngừng phấn đấu cho lý tưởng Độc lập – Tự do và chủ nghĩa xã hội”.
“Đội thiếu niên đã đạt được những thành tích xuất sắc trong giáo dục và rèn luyện thiếu niên nhi đồng theo 5 điều Bác Hồ dạy, góp phần vào sự nghiệp cách mạng vẻ vang của dân tộc. Các cuộc vận động, các phong trào hoạt động bổ ích, hấp dẫn của Đội luôn được dấy lên rộng khắp, sôi nổi, qua đó làm nảy nở nhiều gương sáng, nhiều tài năng nhỏ tuổi góp phần làm rạng rỡ gương mặt của Tổ Quốc ta”
“tui mong rằng Đoàn thanh niên, Đội thiếu niên, các anh chị phụ trách, các thầy cô giáo, các bậc cha mẹ hãy giúp thiếu niên, nhi đồng cả nước đọc lịch sử Đội, noi gương những tấm gương học tập và thực hiện tốt 5 điều Bác Hồ dạy thiếu nhi để phấn đấu, rèn luyện xứng đáng là con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan Bác Hồ”.
Sinh thời Chủ Tịch Hồ Chí Minh rất yêu quý thiếu niên nhi đồng, Bác rất quan tâm giáo dục các em, Bác nói thiếu nhi là người chủ tương lai của nước nhà nên phải sớm rèn luyện đạo đức cách mạng cho thiếu nhi. Vì vậy, một người giáo viên Tổng phụ trách Đội cần trau dồi và thấm nhuần tư tưởng của Chủ Tịch Hồ Chí Minh trong công tác giáo dục thiếu nhi, chính vì lẽ đó giáo dục thiếu nhi theo 5 điều Bác dạy là nhiệm vụ cần thiết.
Từ nhận thức trên trong quá trình thực hiện nhiệm vụ tui luôn coi trọng công tác giáo dục, tuyên truyền, giúp các em hiểu sâu sắc về 5 điều Bác dạy, về nội dung cuộc vận động “Thiếu nhi Việt Nam thi đua học tập tốt 5 điều Bác Hồ dạy”, không phải là thuộc 5 điều Bác dạy mà phải giúp các em hiểu rõ, thực hiện đúng với chức năng nhiệm vụ của mình, càng thực hiện càng thấm nhuần tư tưởng giáo dục thiếu niên nhi đồng của Đảng, của Bác Hồ kính yêu.
Thực hiện tốt 5 điều Bác Hồ dạy chính là quán triệt tốt tư tưởng của Chủ Tịch Hồ Chí Minh trong công tác giáo dục thế hệ trẻ để thực hiện mục tiêu giáo dục, điều này đã xác định trong “Luật giáo dục” của nước ta. Hiểu rõ tầm quan trọng đó vì thế, Liên đội đã tập trung công tác tuyên truyền vận động Đội viên - Học sinh hưởng ứng tích cực nội dung cuộc vận động, giúp các em hiểu được ý nghĩa, nội dung của cuộc vận động, từ đó hướng dẫn hành động bằng nhiều hình thức khác nhau, phù hợp với từng độ tuổi, thời gian hợp lý, để từ đó các em thi đua học tập tốt, rèn luyện tốt, tham gia các hoạt động xã hội, từ thiện, nhân đạo, phấn đấu trở thành con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan Bác Hồ.
Theo tôi, để hoàn thành thắng lợi chương trình công tác Đội và phong trào thiếu nhi hàng năm, ngoài việc học sinh học tập tốt, rèn luyện tốt, cần duy trì thực hiện hiệu quả các hoạt động xã hội để các em được trưởng thành lớn lên trong phong trào, tạo tính phát triển toàn diện, nâng cao kỹ năng sống cho các em, góp phần thúc đẩy nhiệm vụ nâng cao chất lượng giáo dục của nhà trường.
II. THỰC TRẠNG NGHIÊN CỨU:
Năm học 2006-2007 Trung Ương Đoàn triển khai cuộc vận động “Thiếu nhi Việt Nam thi đua học tập tốt 5 điều Bác Hồ dạy”, mặc dù thực hiện 5 điều Bác dạy đã có từ nhiều năm qua, nhưng khi bước vào cuộc vận động cũng không tránh khỏi những khó khăn, vướng mắc như: cuộc vận động còn trừu tượng, chưa có hướng dẫn cụ thể về hình thức triển khai cuộc vận động, nội dung thực hiện như thế nào, làm sao để có hiệu quả cao … Vì thế kết quả của năm đầu thực hiện cuộc vận động vẫn chưa được mỹ mãn, công tác tuyên truyền vận động còn hạn chế, một số đội viên, học sinh chưa hiểu, chưa tham gia mạnh dạn vào các hoạt động…
Khó khăn về kinh phí cũng làm cho công tác tuyên truyền bằng nhiều hình thức như “Diễn đàn”, “Hội thi”, “Hội diễn” còn gặp nhiều khó khăn, một số đối tượng học sinh vẫn đứng ngoài cuộc vận động, chưa năng nổ tham gia phong trào. Bên cạnh đó, thời gian biểu học tập của các em quá vất vả, thời gian cho công tác Đội là khó khăn, nhiều phụ huynh, học sinh cho rằng tham gia các hoạt động Đội , tham gia các hoạt động phong trào sẽ ảnh hưởng đến học tập. Có ý kiến cho rằng cứ học tập tốt là được, không cần tham gia các hoạt động Đội…, họ đâu hiểu rằng những hoạt động phong trào là những nội dung liên quan đến cuộc vận động.
* Ví dụ: Để giáo dục các em lòng “yêu tổ quốc, yêu đồng bào”, ngoài công tác tuyên truyền giáo dục qua các tấm gương còn phải tổ chức cho các em tham gia công tác “Đền ơn đáp nghĩa”, “Uống nước nhớ nguồn”, quyên góp giúp đỡ các bạn thiếu nhi khó khăn, thiếu nhi vùng lũ lụt, thiên tai, làm tốt công tác nhân đạo, từ thiện…
Thực hiện 5 điều Bác Hồ dạy, tham gia các phong trào chính là giúp các em trưởng thành, tự tin, nâng cao kỹ năng sống, có khả năng ứng xử thông minh trong mọi tình huống, linh hoạt, đó chính là mục tiêu của giáo dục đào tạo.
Từ những khó khăn, bản thân tui luôn xác định vai trò, trách nhiệm của người GV-TPT Đội, tổ chức sắp xếp cho Liên đội thực hiện phong trào một cách hiệu quả, khoa học, không ảnh hưởng đến nhiệm vụ học tập, đến quyền lợi của các em.
Truyền thống công tác Đội và phong trào thiếu nhi của Liên đội THCS Nguyễn Tri Phương đã sẵn có, nhưng không hề có ý nghĩ lãng quên trong chiến thắng, không có tư tưởng xả hơi, tiếp tục thực hiện phong trào, bản thân không ngừng học tập, tìm tòi, nắm bắt kịp thời chủ trường đường lối của đảng, kế hoạch của Hội đồng Đội các cấp, toàn tâm, toàn ý với công việc, triển khai nội dung cuộc vận động phù hợp với tình hình của Liên đội để tiếp tục phát huy truyền thống của nhà trường, Liên đội, mà trong đó giáo dục theo 5 điều bác Hồ dạy, hay nói cách khác - thực hiện cuộc vận động “Thiếu nhi Việt Nam thi đua học tập tốt 5 điều Bác Hồ dạy” là việc làm thường xuyên, không thể thiếu trong Liên đội.
III. BIỆN PHÁP THỰC HIỆN:
1. Những định hướng khắc phục:
Là GV-TPT Đội bản thân tui luôn nhận thức sâu sắc tầm quan trọng, của việc thực hiện cuộc vận động, tui thư

daigai

Well-Known Member
Trích dẫn từ elliwood:
Mình cần tài liệu này, bạn cho mình link được không , thanks!

Bạn download tại link sau nhé

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Tổ chức thực hiện pháp luật trong phòng ngừa, đấu tranh phòng chống tội phạm cướp giật tài sản trên địa bàn thành phố Hà Nội Luận văn Luật 0
D Tình hình thực hiện các lĩnh vực quản trị của công ty đầu tư - Xây dựng Hà Nội Kiến trúc, xây dựng 0
D đánh giá thực trạng và đề xuất giải pháp thực hiện xây dựng nông thôn mới trên địa bàn huyện thanh oai, thành phố hà nội Nông Lâm Thủy sản 0
D Quy trình đánh giá hệ thống kiểm soát nội bộ trong kiểm toán báo cáo tài chính do công ty TNHH KPMG Việt Nam thực hiện Luận văn Kinh tế 2
D Chế định mang thai hộ theo luật hôn nhân và gia đình năm 2014 và tình hình thực hiện trên địa bàn thành phố hà nội Luận văn Luật 1
D đánh giá thực trạng và đề xuất giải pháp thực hiện xây dựng nông thôn mới trên địa bàn huyện hoài đức thành phố hà nội Nông Lâm Thủy sản 0
D Đánh giá thực trạng và đề xuất giải pháp thực hiện quy hoạch xây dựng nông thôn mới trên địa bàn huyện Thanh Trì, thành phố Hà Nội Nông Lâm Thủy sản 0
C Một số giải pháp nhằm xây dựng và thực hiện chiến lược thị trường của tổng công ty thương mại Hà Nội Kiến trúc, xây dựng 0
R Hoàn thiện việc ký kết và thực hiện hợp đồng nhập khẩu công ty vận tải, đại lý vận tải Hà Nội – Vita Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện nội dung và phương pháp phân tích tình hình thực hiện doanh thu ở Công ty xuất nhập khẩu Công nghệ thông tin 0

Các chủ đề có liên quan khác