Barrington

Công ty Sách Phương Nam

Trân trọng giới thiệu buổi ký tặng đặc biệt

của nhà văn NGUYỄN QUANG LẬP

nhân dịp phát hành tập tản văn KÝ ỨC VỤN

Thưa quý vị,

Ngày 10/5 vừa qua, nhà văn Nguyễn Quang Lập vừa cho phát hành cuốn sách mới nhất – Ký ức vụn, cuốn sách đánh dấu sự trở lại của anh trên “thị trường” văn chương, sau một quãng thời (gian) gian khá dài – 20 năm.

Cuốn sách là một tập hợp - có chỉnh lý – các bài viết trên blog Quê choa (http://vn.myblog.yahoo.com/quanglap52) , một blog rất nổi tiếng trên mạng Yahoo, do chính Nguyễn Quang Lập sáng lập và “sáng tác” thường xuyên, với những câu chuyện không cùng sinh động, và cảm động về những người vừa gặp, những thời (gian) đã qua. Cuốn sách phát hành vừa được đón nhận nồng nhiệt.

Phương Nam Book sẽ tổ chức buổi ký tặng đặc biệt của nhà văn Nguyễn Quang Lập vào lúc: 3h chiều ngày thứ Sáu, 22-5-2009

tại: Nhà sách Phương Nam Book – 20 Lý Thái Tổ, Q. Hoàn Kiếm, Hà Nội

Khách hàng tới Nhà sách Phương Nam Book sẽ được trực tiếp gặp gỡ, trò chuyện với Nguyễn Quang Lập và được nhà văn ký tặng trên các bản sách mới nhất.

Xin Thank tất cả sự hỗ trợ thông tin của quý vị.

Erkerd

Một tác phẩm rất hay, rất cảm động và cũng rất hài hước. Mình sẽ trích lại một chuyện ngắn trong tác phẩm để các bạn đọc.

KÝ ỨC NĂM HÀO
(Truyện ngắn của nhà văn Nguyễn Quang Lập trong tác phẩm KÝ ỨC VỤN)

Thủa bé đi học bất sợ gì chỉ sợ đến ngày nộp học phí.

Lương ba hình như 105 đồng, gọi là lương cao, nhưng 7,8 miệng ăn, chưa đến nửa tháng vừa hết tiền. Suốt cả thời (gian) kì ấu thơ của mình, nhà mình khi nào cũng khốn cùng đốn chuyện nợ nần.

Có 8 hào học phí, mua được 16 cái kẹo văn, mà lần nào về xin học phí mạ cũng gắt um lên: Đi học sau này có làm vương làm tướng chi bất mà tháng nào cũng đòi trước tao.

Mình ngồi khóc ri rỉ từ sáng đến chiều, cuối cùng mạ cũng cho. Mừng hết lớn.

Nhưng tháng sau lại lặp lại y xì tháng trước, khốn cùng khổ không cùng.

Có lần cô giáo nói: Nhà thầy Đạng mà bất có 8 hào học phí à, không lý. Nhục quá vừa tính tự tử.

Cho nên khi được giải học sinh giỏi lớp 4 của huyện, hình như giải 2, giải 3 gì đó cả văn lẫn toán, được thưởng 8 đồng, mừng muốn ngất, trông các thầy các cô nói cho nhanh xong buổi lễ mừng công để chạy ù về đưa trước cho mạ.

Mạ cười xoa đầu nói giỏi rồi rút ra cho mình 5 hào.

Sau này vừa có lúc làm đến vài trăm triệu nhưng chưa bao giờ có được cảm giác hân vui như khi cầm 5 hào mạ cho ngày ấy.

Bây giờ nhớ lại vẫn còn thấy rưng rưng.

Mình cầm 5 hào chạy ù xuống nhà con Hà khoe: tao có 5 hào!

Tưởng nó phục lắm, hoá ra nó vặn lưng quần chìa ra một tờ 5

hào, cười he he he.

Mình vừa ngượng vừa tức, cứ xử nó tiêu hết 5 hào đi để mình

nhiều trước hơn nó nhưng nó kiên quyết không.

Hồi này làng Đông Dương chẳng có quán xá gì. Mọi thứ chỉ chờ

đến sáng có phiên chợ thì mua. Chợ họp nhanh, mặt trời chưa quá con sào vừa tan, sợ máy bay bắn. Mình thì học buổi sáng, thành ra suốt tuần chẳng mua được gì.

Cứ mong đến ngày chủ nhật, nhất định mua 2 cái bánh tráng với 2 lát bánh đúc ăn một bữa cho đã. Còn lẩm nhẩm tính cho đứa nào, bất cho đứa nào.

Con Hà thì nhất định cho nó rồi. Sáng nào đi học nhờ nó mà mình bất bị đói.

Có bất kì cái gì nó cũng để phần cho mình, kể cả mấy lát khoai deo. Em nó đòi nó bất cho, kiên quyết để dành cho mình.

Con Hà bell dỏng cao, trắng trẻo, tóc dài ( tương tự Thu Hà báo Tuổi trẻ he he). Nhà nó 5 chị em gái, ai cũng xinh.

Mới 11 tuổi ngực nó vừa nhú trái cau. Thỉnh thoảng nó lại vén áo cho mình xem đôi núm vú bé xíu của nó. Mình lấy ngón tay ấn ấn hỏi đau không, nó nói mới mọc hơi đau đau giờ hết rồi.

Mình nhìn đôi núm vú say sưa, nói hay hè. Nó nói rồi to bằng người lớn tề. Mình nói tởm hè. Nó lườm nói tởm răng mà tởm, phải to bằng người lớn để cho con bú chớ. Minh nhăn răng cười, nói tởm.

5 hào mình để trong túi, thỉnh thoảng giật mình mò vào túi, vẫn còn, thở phào nhẹ nhõm. Sau sợ mạ hay lấy áo giặt bất thình lình làm nát tiền, mình kẹp vào chính giữa cuốn vở bài tập toán.

Thế mà mất. Sáng thứ 7 mình soạn vở đi học, mở cuốn bài tập toán ra xem: 5 hào bất còn nữa. Đêm qua trước khi ngủ kiểm tra vẫn còn, sáng dậy vừa mất.

Mình ngồi lặng ngắt, mồ hôi trán ướt đầm, nước mắt cứ thế chảy dàn dụa.

Nghi nhất anh Thắng, anh Tường nhưng bất bắt được tay vay được cánh đành chịu.

Mình đến lớp ngồi im. Con Hà đưa cho củ khoai nướng bất ăn, hỏi gì bất nói. Mãi sau nó bất hỏi nữa thì lại nói: tao mất 5 hào rồi. Nó giật cuốn vở bài tập toán lật lật mấy trang rồi chìa ra tờ 5 hào, nói đây nì!

Mình nhảy cẩng lên, articulate sướng anchorage cuồng. Mười năm sau mới biết đó là 5 hào của con Hà, nó làm vậy cho mình vui, chứ khi đó thì trả toàn bất biết.

Nó nói để tao cất cho, mi cất mấy anh lấy mất. Mình nói mai mi đi chợ mua ăn hết luôn. Nó nói mua chi, mình nói bánh tráng bánh đúc, chỉ hai đứa mình ăn thôi, bất cho đứa mô hết. Nó nói ừ bất cho đứa mô hết. Mình nói ừ bất cho đứa mô ăn hết. Hai đứa vừa tranh nhau nói vừa nuốt nước bọt ừng ực.

Sáng chủ nhật ngủ dưới hầm, ngủ chán mắt thì thôi, nghe bm nổ ầm ầm cũng bất thèm dậy. Đến khi chui ra khỏi hầm thấy mạ đứng nói với mấy người hàng xóm bm thả trúng chợ chết hết rồi.

Lúc đầu cũng chỉ ngồi nghe thế thôi, sau sực nhớ sáng nay con Hà đi chợ, mình ù té chạy xuống chợ.

Chợ ở đầu làng, nằm dưới rặng trâm bầu. Mình chạy xuống chẳng còn ai, chỉ có mấy anh dân quân đang dọn dẹp.

Bốn quả bm thả trúng chợ, nát bét hết, nước mắm, muối, bún, bánh đa, bánh đúc, thịt cá lẫn trong máu, cát và thịt người.

Mấy anh dân quân đuổi mình đi, nói chạy mau lên bất máy bay quành trở lại đó.

Mình chạy về nhà con Hà.

Nhà nó chật kín người, cả nhà nó đang khóc rú.

Mình chen vào.

Con Hà nằm trên tấm chiếu hoa trải giữa sân, phủ một tấm vải trắng trùm kín đầu. Không thấy gì hết, chỉ thấy bàn tay nhỏ xíu của nó chuồi ra khỏi tấm phủ đang nắm chặt khư 5 hào.

Mình bất khóc, mình nhớ như in khi đó mình bất khóc.

Garatun

Ra sách rồi mà bạn, trích làm gì nữa, huống hồ blog cũng có luôn.
Cũng tàm tạm, chỉ là ký ức, mà ký ức với những người trong giới văn nghệ thì...
Hơi bậy, đôi lúc đọc thấy ngượng.
Hình như đúng tính chất của blog!!!

Các chủ đề có liên quan khác